Tư vấn nên đi hay ở lại ạ

wonbin2688

Verified Banker
Hiện tại em đang làm tín dụng dn tại ngân hàng tmcp lớn tại hn, làm tại phòng pgd thôi nên cũng ko học đc nhiều,1 mình em làm mảng DN . Giờ có 1 ngân hàng tmcp tầm trung khác offer sang cùng vị trí, nhưng đc làm việc tại trung tâm tín dụng, lương bổng thì cũng cao hơn 1 chút(~2 triệu). Em thì cũng muốn đi nhưng sếp vẫn muốn giữ ở lại, vì ko có ai làm thay, nói chung ở lại đây là ổn định,ko phải lo lắng gì, ngoài việc ko có nhiều kinh nghiệm
. Nắm bắt cơ hội lớn thì tốt, nhưng trong hoàn cảnh khó khăn thế này thì ko có gì là chắc chắn cả, đùng 1 cái thử việc ko đc thì\:D/\:D/\:D/\:D/
Các bác tư vấn giúp em với, em cần rất gấp ạ

mình thì nghĩ là bạn còn trẻ ko thiếu j cơ hội, bh chưa nhảy thì khi khác nhảy, đúng là tuổi trẻ muốn học hỏi là điều tốt. Nếu bạn thấy yêu quý sếp, sếp giữ lại thì nên ở, thấy khi nào đi làm dễ hơn thì nhảy. BH nhiều ngân hàng củ chuối lắm, mình ko làm ở đó làm sao hiểu rõ được, với lại bạn làm bên kia được thời gian họ lại chuyển xuống phòng giao dịch thì sao. bh có việc ổn định là tốt rồi bạn à, bạn ko thấy đi làm bh ai cũng than sao

Hên xui, thời buổi này không có gì nói trước được cả. Muốn nhảy sang nơi làm việc mới thì phải xem xét rõ ràng các chính sách của ngân hàng đó, nếu thấy ổn thì mới nhảy, chứ lương bổng hơn được 1 tí nhưng mà ngày nào cũng phải làm việc đến gần khuya như Trung tâm tín dụng của Eximbank hay là ngày nào cũng về trễ như MB thì tiền nhiều cũng có để làm gì chứ :)). Chưa nói đến chuyện phát triển tương lai trong lâu dài nữa.

Chưa kể là nhảy vô mấy ngân hàng mà cứ ít lâu lại thay mới nhân sự một lần như 1 vài tên tuổi nổi tiếng thì thà cứ yên phận cho chắc cú. :))

Hiện tại em đang làm tín dụng dn tại ngân hàng tmcp lớn tại hn, làm tại phòng pgd thôi nên cũng ko học đc nhiều,1 mình em làm mảng DN . Giờ có 1 ngân hàng tmcp tầm trung khác offer sang cùng vị trí, nhưng đc làm việc tại trung tâm tín dụng, lương bổng thì cũng cao hơn 1 chút(~2 triệu). Em thì cũng muốn đi nhưng sếp vẫn muốn giữ ở lại, vì ko có ai làm thay, nói chung ở lại đây là ổn định,ko phải lo lắng gì, ngoài việc ko có nhiều kinh nghiệm
. Nắm bắt cơ hội lớn thì tốt, nhưng trong hoàn cảnh khó khăn thế này thì ko có gì là chắc chắn cả, đùng 1 cái thử việc ko đc thì\:D/\:D/\:D/\:D/
Các bác tư vấn giúp em với, em cần rất gấp ạ

Ở nơi nào đó người ta cũng luôn ghi nhận công sức đóng góp, tâm huyết của cán bộ nhân viên, đặc biệt là những người cùng họ vượt qua những lúc khó khăn. Người sếp giữ bạn lại chắc rằng rất muốn bạn cống hiến lâu dài ở đấy, có thể bạn còn trẻ nên cần thêm thời gian để thử thách cũng như trau dồi kinh nghiệm. Tuy nhiên, về lâu dài thì mình nghĩ rằng ông sếp kia không để bạn thiệt thòi vì bạn đã "không bỏ ông ta" mà dứt áo ra đi đến một nơi lương cao hơn chút. ;;)

Hãy cân nhắc trong trường hợp này, đồng lương ban đầu sẽ không có ý nghĩa về mặt dài hạn. Theo mình, bạn đang có cơ hội tốt nhất có thể để trở thành một "trợ thủ" đắc lực cho ông sếp hiện tại. Cái ghế trưởng/phó kia còn trống, bạn nghĩ sau này bạn có xứng đáng ngồi đó không mới là vấn đề. :D

Về kinh nghiệm làm việc, cơ hội học hỏi và nâng cao kiến thức thì mình nghĩ bạn đang tiêu cực. Không hẳn là phải có cán bộ cũ ở đấy, không hẳn là phải có người đi trước bạn mới học hỏi được chứ. Nếu 1 mình bạn vẫn giải quyết tốt công việc hiện tại, cùng với đó bạn có thể học hỏi các anh/chị/em ở bank khác, tìm tòi tài liệu, sách vở, internet, đồng nghiệp chi nhánh khác...thì chỉ sợ bạn không còn sức để học nữa :)) Vậy nên, việc trau dồi đó là tự bản thân bạn chứ không phụ thuộc vào người khác. Người sếp hiện tại (người đang cần bạn) sẽ không quên công sức của bạn cùng ông ta khắc phục khó khăn của cơ quan ở giai đoạn này đâu. Nếu là bạn, mình có niềm tin lớn vào cơ hội này hơn bao giờ hết. :p

Chúc bạn có lựa chọn tốt nhất! :)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
nên ở lại đi bạn à, đợi khi thật sự vững vàng vê kinh nghiệm, cũng như tìm hiểu thật kỹ môi trường bên ngân hàng mới xem có phù hợp với mình không đã rồi hãy quyết định đi.

bạn muốn ổn định => ở lại. tuy nhiên không học hỏi đc thêm thì có lúc bạn nhìn lại và thấy mình bị tụt lại so với ng khác
bạn muốn có thêm kinh nghiệm => đi.nếu nơi mới có những người mà bạn học thêm đc ở họ, chứ công việc thì vẫn vậy mà
cá nhân mình thì qđịnh là đi chứ k ở lại

Thời buổi loạn lạc yên phận là tốt nhất, biết đâu bạn qua bên chỗ mới vài ngày có chính sách giảm lương thì sao hi hi

Mình nghĩ tình trạng bạn này như sau:
- Đang làm tín dụng doanh nghiệp tại 1 phòng giao dịch của NH A. Không thể phát triển và học hỏi vì quy mô PGD cũng chỉ có thế. Nhưng an toàn vì có lượng khách hàng ổn định, tàn tàn chạy chỉ tiêu mới và tái cấp...công việc đang có chiều hướng chán chán đều đều.
- Đang nhận được offer tại Trung tâm KHDN của NH V. Lương cao hơn và một môi trường mới để phấn đấu. Tuy nhiên lại ko an toàn, nguy cơ OUT nếu ko đạt chỉ tiêu...và nhất là ko biết có hợp với sếp mới ko...
Mình cũng đang đứng trước ngưỡng phân vân giống bạn...hic...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên