Tư vấn Chọn đề tài thực tập

meoluoi_01

Thành viên
Chào các bạn! với những người đang học năm cuối, chuẩn bị đi thực tập thì những vấn đề tìm nơi thực tập, chọn đề tài thực tập rất quan trọng
Nên mình mở topic này mong nhận đc sự chia sẻ của các bạn về kinh nghiệm chọn đề tài, vì theo như mình biết thì k phải đề tài nào cũng dễ xin đc số liệu thực tế, mình thực tập ở NHTM
Bạn nào có ý kiến cứ chia sẻ nhé!!! Thanks :)

em đọc thấy bài viết của chị Only you rất hữu ích. cảm ơn chị nhé

---------- Post added 17-02-2012 at 02:57 PM ----------

Mình cũng đang định chọn đề tài này. nhưng hok biết thế nào nhỉ? bạn nào cho ý kiến với

Anh chị ơi,giúp em với.
Em học trường Ngân Hàng nhưng khoa Hệ thống thông tin(Chuyên ngành Tin học Ngân hàng) ,khóa em là khóa đầu tiên nên việc chọn đề tài thực tập quả thật rất bỡ ngỡ .Mong các anh chị đi trước có kinh nghiệm j truyền đạt và cho em một số gợi ý về đề tài .
P/S: Em đi thực tập ở Ngân hàng,em định viết về quy trình tín dụng nhưng phân vân cái quy trình tín dụng nó gần giống nhau giữa các NH...không biết viết như thế nào đây :s

Bạn nào có ý tưởng nào về những đề tài mới không nhỉ? Thầy cô thì khuyến khích sinh viên có ý tưởng mới mà khổ nổi sinh viên mà nghĩ ra thì chắc là Vip lắm mà còn phải làm cho tốt nữa chứ. hức

Các anh chị cho mình hỏi, hiện tại mình xin vào công ty Bất Động Sản, mình học chuyên ngành tài chính-ngân hàng vậy mình nên làm đề tài nào là phù hợp, hoặc thực tập tại 1 công ty Cổ phần hay TNHH thì đề tài về cách thức sử dụng vốn của công ty như vậy có đúng ngành mình không ta, hình như cũng là tài chính mà đúng không

Trích dẫn: http://ub.com.vn/threads/3983-Tu-van-Chon-de-tai-thuc-tap#ixzz1mkapjc72

bạn làm ở công ty bất động sản thì bạn có thể làm đề tài về thẩm định bất động sản

---------- Post added 18-02-2012 at 11:20 PM ----------

Anh chị ơi,giúp em với.
Em học trường Ngân Hàng nhưng khoa Hệ thống thông tin(Chuyên ngành Tin học Ngân hàng) ,khóa em là khóa đầu tiên nên việc chọn đề tài thực tập quả thật rất bỡ ngỡ .Mong các anh chị đi trước có kinh nghiệm j truyền đạt và cho em một số gợi ý về đề tài .
P/S: Em đi thực tập ở Ngân hàng,em định viết về quy trình tín dụng nhưng phân vân cái quy trình tín dụng nó gần giống nhau giữa các NH...không biết viết như thế nào đây :s

Trích dẫn: http://ub.com.vn/threads/3983-Tu-van-Chon-de-tai-thuc-tap?p=55427#post55427#ixzz1mkbamJXW

quy trình tín dụng thì các ngân hàng tùy theo tình hình cụ thể sẽ có vài điểm khác nhau. còn đề tài thì mình nghĩ là viết về việc ứng dụng công nghệ trong việc quản lý hay j đó. mình xin bon chen mấy câu, mong đc chỉ giáo

Chị đồng ý là giải pháp đưa ra nhằm khắc phục thực trạng. Nhg tại sao cứ phải khắc phục? Thử suy nghĩ theo cách này nhé: giải pháp không phải để khắc phục mà để cải tiến để phát triển cái sẵn có thì sao. Bản thân dịch vụ ngân hàng đang cung ứng đã rất tốt rồi, sao phải khắc phục. Thực trạng không phải lúc nào ta cũng bịa ra là 1 màu đen tối. Giải pháp ở đây là hướng đến nhg cái tốt hơn. Ví dụ ở một sản phẩm dịch vụ của ngân hàng này đã là ưu điểm vượt trội là thế mạnh rồi nhé, tốc độ tăng trưởng luôn dương -> cái ta cần đưa ra giải pháp ở đây là giải pháp để nó liên tục được cải tiến và tốt hơn tốt hơn nữa. Khi em suy nghĩ theo hướng khắc phục nó sẽ làm giảm bớt lượng giải pháp của em -> em chăm chăm soi vào thực trạng để tìm ra điểm không tốt cần khắc phục. Còn khi e suy nghĩ theo hướng làm mới nó -> em sẽ tìm thấy nhiều giải pháp hơn đối với bất kỳ thực trạng nào mà em bịa ra (dù thực trạng đó là tốt hay xấu).

Thấy hơi mâu thuẫn. Đã là tâm huyết thì mình phải tìm đủ mọi cách để kiếm được số liệu, nếu ko kiếm được thì buộc phải đổi đề tài khác. Thực tế nếu làm đề tài khóa luận thì nó phải có một ý nghĩa tương đối với tương lai của mỗi người. Khi tuyển dụng, nhiều người họ cũng hỏi về đề tài khóa luận. Khi bịa số liệu ,nếu sử dụng cách phân tích bằng mô hình rất dễ bị đa cộng tuyến... mô hình ko ra được kết quả dự báo như mong muốn.
Thứ nữa, là nếu đã không chú trọng phân tích thực trạng thì làm sao có thể gọi là " giải pháp có thực sự mới mẻ hay không". Giải pháp phải dựa trên nền tảng khắc phục những tồn tại ở thực trạng.
Còn lại đồng ý với chị^^

Chào bạn, mình cũng từng đi thực tập ở NH No&PTNT chi nhánh Thanh Trì. Mình có người quen của...người quen làm trong đấy nên mới xin được vào thực tập. Nhưng từ kinh nghiệm của bản thân mình thì kể cả có người quen cũng không dễ xin số liệu, nếu họ có cho cũng chỉ cho 3 4 bảng số liệu, trong khi để có một bài báo cáo hoàn chỉnh thì cần khoảng 10 bảng, có thể còn nhiều hơn. Nên nói chung là bạn cần modify số liệu:D.
Còn về việc chọn đề tài mình nghĩ bạn nên chọn đề tài nào bạn thấy mình có thế mạnh. Nếu bạn muốn dễ viết mình khuyên bạn nên viết về huy động vốn hoặc tín dụng hoặc thanh toán quốc tế. Bạn có thể tham khảo tài liệu mình up lên ở đây: http://ub.com.vn/threads/8397-Rat-nhieu-de-tai-ve-huy-dong-von-tin-dung-thanh-toan-quoc-te-van-tai-va-bao-hiem#axzz1nMfX4tjM

---------- Post added 25-02-2012 at 11:46 AM ----------

Còn đây nữa bạn à. Ở trên là rất nhiều đề tài về Ngân hàng, và đây là đề tài thực tập của chính mình. Hy vọng có thể giúp bạn có thêm tài liệu tham khảo: http://ub.com.vn/threads/8395-De-tai-thuc-tap-giua-khoa-tai-ngan-hang-No-amp-PTNT-chi-nhanh-Thanh-Tri#axzz1nMj8ocPW

mình học khoa Ngân hàng , mình định xin thực tập ở vị trí giao dịch viên nhưng đang băn khoăn không biết nên chọn đề tài thực tập gì cho phù hợp, mình có xem qua mấy đề tài trên mạng thì đa số toàn là bên tín dụng. mình cũng thick làm về tín dụng hơn nhưng như thế lại k phù hợp với vị trí mình xin thực tập, k bit liệu thế có được hok? các anh chị và các bạn tư vấn cho mình cái nhé! thank u!

em là sinh viên ngân hàng nhưng không xin thực tập ở ngân hàng đựoc, xin vào doanh nghiệp thực tập. các anh chị nào đã từng như em có kinh nghiệm thực tập và chọn đề tài báo cáo như thế nào thì chia sẻ cho em biết với nha! thank

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,644
Thành viên mới nhất
Hhonghanhh
Back
Bên trên