TTQT hay trợ lý giám đốc QHKH DN , cần tư vấn gấp gấp :((

Các bạn ơi mình đang gặp 1 ca vô cùng khó khăn mà suy nghĩ nát óc mấy ngày nay vẫn chưa đi đến được quyết định cuối cùng :(.

Số là mình có nộp hồ sơ vào VP Bank HO 2 vị trí là Thanh Toán Quốc Tế và ARM ( Assistant of Relationship Manager, nôm na là trợ lý cho GD QHKH Doanh Nghiệp lớn) và mình đều đc gọi đi PV cả 2. Ở vị trí TTQT thì nói thật mình chẳng có kinh nghiệm gì nhưng mà hôm đấy chắc nhìn thành thật khổ sở quá nên chị GĐ có ưu ái đặt cách cho mình 1 vị trí thực tập và bảo là sau thời gian thực tập sẽ phỏng vấn lại và CÓ THỂ tuyển vào vị trí chính thức.
Còn ở vị trí ARM thì mình cũng đi PV và sau đó có được gọi điện để thông báo là trúng tuyển. Thật là vị trí này nghe cũng rất hay vì học hỏi đc nhiều thứ, nhưng mình vẫn chưa biết tính chất thật sự của cv này thế nào, có vẻ năng động hơn nhưng khả năng quit job nghe nói cũng khá cao.

Bây giờ mình đang rất băn khoăn ko biết nên nhận đi thực tập ( không lương) để về sau có cơ hội được giữ lại làm TTQT, hay là quyết định nhận vị trí chính thức ARM nhỉ. Các bạn nào đã và đang làm ở ngân hàng rồi có thể tư vấn giúp mình không, vì chắc cuối tuần này mình phải trả lời chính thức cho bên HR rồi .

Cám ơn các bạn nhiều lắm lắm

xxxx

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
@viethungkieu: PV mình là chị giám đốc của khối QHKH doanh nghiệp, nghe cách chị nói chuyện thấy rất giỏi và chuyên nghiệp nên mình cảm thấy rất thích môi trường lviec ở đây. Còn nhân sự chỉ có đưa bài test cho mình và hỏi mình mức lương mong muốn thôi, nhưng lúc chị ý bảo mình đòi cao mình cũng hơi giật mình :D
@ sichun: hiện giờ mình vẫn đang ở nhà, chưa đi làm đâu cả ^^
Chắc bạn nói đến chị Phùng Thị Thu Hương - Giám đốc Trung tâm quan hệ khách hàng phía bắc rồi. Bạn của mình đã làm được ở đó 1 năm rồi. Nhưng một số đồng chí mới vào cũng thỏa thuận dc mức đó, có thể họ giỏi đàm phán bạn ah.
Nếu có cơ hội thử sức, bạn nên thử ở ARM của VP xem sao. chúc bạn thành công.

Mức lương 2 chữ số hay 1 tùy thuộc vào khả năng của bạn. Lương được quy định theo thâm niên, kinh nghiệm và hiệu quả làm việc cũng như khối lượng công việc phải chạy, bạn mới vào nên chỉ nhận 1 số thôi (bất kể bằng cấp của bạn ra sao).Trong quá trình làm việc, nếu bạn làm tốt lương của bạn sẽ tăng.
Tuy nhiên, phải nói trước, do QHKH khối bán buôn là khối mới, rất nhiều thứ đang trong quá trình xây dựng nên bạn sẽ phải tự học nhiều thứ. Tất cả các ARM đều phải tự học và làm quen với công việc.
Nếu bạn là người trẻ, nhiệt tình, không ngại làm tất cả các việc thượng vàng hạ cám (từ chạy một cái ủy nhiệm chi cho đến trình thành công và chạy được một khoản tín dụng) Lưu ý là ARM phải làm từ A->Z từ huy động (hợp đồng tiền gửi, mở tài khoản, chạy giao dịch, thanh toán quốc tế) đến tín dụng (thẩm định dự án, thu thập hồ sơ, cấu trúc nợ, soạn hợp đồng, đăng ký giao dịch đảm bảo, giải ngân và kiểm tra sau giải ngân). Bạn cũng sẽ phải thường xuyên kết hợp với các phòng ban (pháp chế, xử lý tín dụng, nguồn, FX, sản phẩm, quản trị tín dụng...).
Do cường độ công việc cao cộng với phục vụ khách hàng lớn rất khó khăn (từ xin cái giấy cmt trở đi) nên trung bình ARM turnover ở đây từ 3-6 tháng. Bạn yên tâm sẽ không phải chịu áp lực doanh số, tuy nhiên nếu bạn muốn trở thành RM thì bạn sẽ bị thử thách. Vì vậy, nếu bạn muốn học hỏi tất cả về ngân hàng, bạn có thể vào làm ARM cho VPBank, tha hồ va chạm đến méo mó cả người :))

Cám ơn chia sẻ của các bạn rất nhiều, đặc biệt là của Yuglass :). Mình đã quyết định sẽ làm vị trí ARM rồi. Mình cũng biết là mới vào mà chưa có kinh nghiệm gì thì không thể đòi hỏi lương cao được. Cám ơn Yuglass nhiều nhé vì đã miêu tả cụ thể cv sắp tới của mình. Hình như bạn cũng đang làm ARM ở VP bank à? ( mong bạn ko phải anh chị nào làm RM hoặc HR của VP là được :D). Mình cũng muốn thử thách xem khả năng của mình đến đâu, hi vọng ko bị quit sớm như mức turnover TB 3-6 tháng mà Yu nói :D.

Bạn yên tâm :)) vấn đề là trụ được hay không thôi :)) Còn phòng CIB thì lúc nào cũng thiếu người =))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,679
Thành viên mới nhất
88betgroupnet
Back
Bên trên