Trải lòng thi CV TTQT Oceanbank

Mình mới ra trường, đây là ngân hàng dầu tiên mình nộp và cũng là ngân hàng đầu tiên mình đi thi. Mình không học môn TTQT nhưng nộp đơn vị trí này, được gọi đi thi mà không biết gì về môn này cả.
Ngày 6/11 nhận được tin đi thi vào ngày 14/11 nên mình có 1 tuần để cày. Tất cả tài liệu mình đều học trên web ub.com.vn ^^
Hôm nay chỗ mình thi có 11 người, theo mình quan sát thì có một chú được gửi gắm, nhưng kệ đi :)) mình thi phần mình thôi, làm hết mình là được
IQ 20 câu 20 phút, dù là IQ nhưng mình nghĩ các bạn cũng nên ôn luyện đôi chút, ôn càng nhiều càng tốt mà, nên đôi khi có mấy câu trùng mình nhớ đáp án là chéo luôn. Theo mình thì phần này mình đúng ít nhất 18 câu :D

Tiếng Anh 40 câu 30 phút, mình học tiếng anh business nhưng không phải chuyên mảng banking nên trước khi thi có ôn luyện trắc nghiệm banking và từ vựng banking, TOEIC mình 800 nhưng ngữ pháp và từ vựng TOEIC không giúp gì được hết, các bạn phải học từ vựng ngân hàng mới làm được. Vì đề chủ yếu xoáy vào từ vựng chuyên ngành banking. Phần này mình làm bài tập trên mạng nên cũng trúng vài câu :D. Mình lụi tầm 4 câu nhưng chắc sai tầm 3 câu. Vậy là đúng 37/40 câu (đó là mình đoán hen :D)

Nghiệp vụ, cái này không phải chuyên ngành của mình nên mình không tự tin lắm mặc dù có tải tài liệu về học, có làm tự luận trắc nghiệm có sẵn trên mạng. Đề 20 câu TN, 2 câu tự luận mà có 30 phút @@. Chữ mình viết như gà bới luôn. TN thì phải học thật kĩ kia, chứ gà mờ như mình thì làm đúng được tầm 10 câu thôi, còn lại lụi :(( huhuhu. TN tập trung hỏi về B/L và Incoterm (lastest version của incoterm? Của UCP?...)
Tự luận 2 câu.
Câu 1: b/L issue date là 1/2/2010, on board date 31/1/2010 vậy insurance policy được chấp nhận là ngày nào và giải thích
A. Issued 31/1/2010
B. Isssued 31/1/2010 và hết hạn ngày 31/12/2010
C. Issued 1/2/2010
D. Issued 5/2/2010 nhưng có hiệu lực ngày 1/2/2010
Câu này mình làm đaij vì k nắm rõ lắm

Câu 2: So sánh pt nhờ thu và tín dụng chứng từ
Câu này làm theo cách mình hiểu, mình muốn trình bày theo bảng, chia ra các đối tượng nhưng thời gian k đủ nên mình làm kiểu ngắn gọn

Xong! Không biết đỗ không nữa, hi vọng là share cho các bạn xí kinh nghiệm ^^

Hi,chi nhanh do lay may nguoi vay b?hoi minh thi thi lay 1 nguoi,hok bit nguoi duoc gởi pv nhu the nao ma minh nhan duoc thong bao chuyen sang du bi vi nguoi do duoc Tinh gởi. Hi. Chờ doi la hanh phuc thui b cứ chờ và chúc b may mắn

Hi all, sau 10 ngày kể từ ngày thi mình nhận được kết quả mời phỏng vấn. Thi 11 người mà 9 người được phỏng vấn luôn. Mình được thông báo là điểm mình cao nhất, nghiệp vụ 8, IQ 9 và Tiếng Anh 9 :D
Mình là người thứ 3 được phỏng vấn, khi vào hơi run huhu, có 2 ngừoi pv trực tiếp và 2 người theo dõi từ ngoài Hà Nội. Tuy nhiên suốt buổi pv chỉ có 1 người hỏi mình, bên ngoài Hà Nội thì bảo được rồi không hỏi nữa. Trình tự câu hỏi như sau.
1/ Can you introducd yourself. Mình hơi run nên nói tàm tạm
2/ Họ đưa một cái tờ tiếng anh và bắt mình đọc. Lúc này bớt run nên đọc tiếng anh ok
3/ Họ đưa một điều khoản UCP bằng tiếng anh và bắt mình dịch. Nội dung thì mình dịch ok nhưng tên cái điều khoản thì mình không dịch được vì từ đó lạ "force majeure"
4/ công việc ttqt bao gồm gì? Mình trả lời cũng ok, đnag trả lời thì họ ngắt
5/ có bao nhiêu hình thức ttqt? Mình hỏi là mình sẽ trả lời tiếng anh hay việt. Họ bảo trả lời tv đi cho dễ. Mình trả lời cũng ok nhưng vì học bằng tiếng anh nên đôi khi từ ngữ mình sử dụng bằng tiếng anh, không biết ok không
6/ hình thứ nào phổ biến nhất hiện này. Vì sao?
Trả lời xong thì ngoài hà nội không hỏi mình câu nào, mình bảo hi vọng được làm việc tại đây trong thời gian tới :D

Nói chung em mới ra trường làm QHKHDN anh thấy okie đấy. Vị trí này sẽ giúp em vận dụng được nhiều nhất kiến thức em học, mà vận dụng một cách kết hợp luôn. Cộng với sẽ đc trau dồi các kỹ năng mềm khác trong quá trìhình tiếp xúc xử lý các yêu cầu của khách hàng, hay hơn là em làm thanh toán quốc tế ngay. Nếu ko có chỗ khác offer tốt hơn thì a nghĩ em nên đồng ý, Đừng lo lắng chỉ tiêu quá, khi vào làm rồi cả phòng sẽ cùng hỗ trợ nhau chứ ko để em tự bơi đâu. Trừ khi thái độ mình quá lười nhác hay ko có tinh thần cầu thị học hỏi hay kiểu kiểu thế ko thì ko phải lo em ạ.

Thế giờ bạn @finpeo quyết định như thế nào rồi nhỉ ?? Ở lại Oceanbank là chuyên viên QHKH hay là đi ứng tuyển vị trí TTQT ở 1 nơi khác

Các bạn ở Quảng Ngãi phải ko?
force majeure là bất khả kháng, đúng là nếu ko học chuyên ngành thì sẽ ko bít được. Mình nhớ có 1 sách dạy dịch thuật, họ gợi ý dịch "bất khả kháng" là "unavoidable happen" cơ!
Mà mấy bạn thi điểm test cao thật, siêu thật!

Bạn rất giỏi, nhưng bạn có kế hoạch gì khi tình hinh OJB đang "diễn biến phức tạp" như hiện nay chưa :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,671
Thành viên mới nhất
12bet1net
Back
Bên trên