Topic tổng hợp câu hỏi, kinh nghiệm phỏng vấn Vietinbank Tháng 8/2012

Mặc dù có một số box đã lập ra, nhưng vì chủ đề không rõ ràng hoặc số page quá nhiều gây khó khăn cho các bạn lúc tìm hiểu nên mình mạo muội lập ra box này. Hi vọng đây sẽ là nơi các bạn đã và sẽ trải qua vòng PV sắp tới của vietin chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm để chinh phục vòng PV.
P/s: Các bạn phỏng vấn đợt trước ở Tây Nam Bộ có thể chia sẻ chút ít kinh nghiệm của vòng này không.:D
Updated: Như vậy là vòng PV cam go đã xong. Ubers đã cùng nhau trải qua một trận chiến cam go, nhưng trên hết tinh thần chia sẻ tương trợ đáng được nêu cao. Chúc Ubers sẽ đạt được những gì mình mong muốn.

1. Vì tình trạng spam bài quá nhiều, nên để giúp các bạn sau này muốn tìm kiếm kinh nghiệm vòng PV mình đã tổng hợp hầu hết các kinh nghiệm PV vị trí QHKH trong tất cả các page của topic này. Vì khá nhiều nên mình không thể trình bày lại được, chỉ những câu hỏi mình tô đậm lên. Hi vọng sẽ giúp được các bạn trong những kỳ PV khác của Vietinbank. http://www.mediafire.com/view/?kk1m1j35uc26f9x.
2. Ngoài ra, rất cảm ơn các bạn đã thanks mình từ lúc lập topic. Mặc dù hơi tiếc là lúc lên 60 thanks mới được áp dụng chế độ cộng tín dụng :D.
3. Diễn đàn mình có nút thanks đó nha :D. Hi vọng văn hóa thanks sẽ ngày càng phát triển trong diễn đàn để tạo động lực cho các bạn cùng chia
sẻ.

[Updated 2]: Mấy hôm rảnh rỗi nên mình tổng hợp lại câu hỏi PV vị trí Giao dịch viên trong topic này. Mấy bạn bên BIDV cũng sắp vào cuộc, hi vọng tiếp sức được 1 ít cho các bạn.http://www.mediafire.com/view/?o77pfc242oo16io

Đính kèm

• Cau hoi PV VietinBank T8-2012 (TD+KT).rar
    63.7 KB · Xem: 4,044
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
sáng nay tớ pv bàn 10 GDV, ko biết có bạn nào giống tớ ko? cảm nhận là cô tóc ngắn ngồi giữa hỏi khó chịu quá thể. tớ mới ra trường, chưa có kinh nghiệm pv nhiều mà bị hỏi xoáy nên ko ứng biến nổi. tớ bị hỏi vài câu sau:
- sao các bạn bằng giỏi mà em bằng khá => em chịu
- cô cần 1 khoản vay gấp đến gặp cháu thì cháu giải quyết thế nào?
- bốc phải câu kiểm soát chứng từ => sau đó thế nào là chứng từ hợp lý hợp lệ, hợp pháp => trả lời linh tinh theo những gì đã ôn => cháu trả lời bừa hả? có thích thử câu khác ko? = > bốc câu khác => các phương pháp sửa bút toán sai => cô bảo: thôi tạm tha cho cháu
Ra về. nản toàn tập

bạn ở miền bắc, chia sẻ cho minh một ít kinh nghiệm phỏng vấn với? có hỏi về nghiệp vụ không ban? m pv vị trí gdv ở đồng nai

Cac ban co biet buoi sang bat dau vao pv luc may h khong vay, co ban nao biet tra loi giup minh voi nhe! Minh cam on rat nhieu....

Sáng phỏng vấn từ 8h bạn ạ, theo danh sách dán ở phòng phỏng vấn thì 15p mỗi người, nhưng thường hơn, nên các bạn pv sau toàn bị delay, lịch của t là 10h15 thì gần 11h mới được gọi

Tớ mới đi pv lúc 11h về, ko biết tốt xấu ra làm sao nhưng pv xong thấy nhẹ nhõm hẳn nên lên đây gõ mấy dòng share cùng mọi người.
Theo lịch thì 11h đấy, nhưng 11h 15' mới tới lượt của một bạn trước tớ, hình như bạn ấy ko đến nên cô GK gọi tên tớ lun. Ngồi chờ cũng có hơi sốt ruột, vì sợ người ta bỏ sót mất tên mình :-s nhưng may sao lúc nhìn thấy cô GK thì vui hẳn, cô kiểm tra CMT với tờ phiếu TTUV và cười tươi lắm. Tớ cũng toe toét lại =))
Tớ pv ở bàn 4-TD, chi nhánh Hoàng Mai. Có một anh già và hai chị trẻ xinh tươi. Lúc tớ vào, anh già bảo giới thiệu bản thân, hai chị trẻ xì tin ngồi buôn chuyện một tí, có vẻ cũng ko để ý lắm đến việc tớ giới thiệu gì. Hehe, chẳng sao, tớ thấy đỡ run hơn ;))
Xong đó là đến phần lựa chọn câu hỏi. Tớ bắt trúng câu "Trong cho vay tiêu dùng, ngân hàng dựa vào những tiêu chí gì để đánh giá khả năng trả nợ của khách hàng?". Tớ lấy giấy bút gạch vớ vẩn mấy dòng, rùi bắt đầu chém búa xua =)) Đại ý thì tớ vẫn nói theo cái sườn của 5C, chỉ có là lái nó sang hướng của cho vay tiêu dùng thôi. Chả bít đúng sai gì vì tớ ko học về Ngân hàng :))
Hai chị xinh tươi hỏi tớ nhìu lắm, còn anh già chỉ ngồi nghe tớ trả lời và cười thôi. Nói chung tớ nói ra ý gì, họ dựa vào ý đó để vặn xờ vẹo tiếp.
Đến giờ tớ phải vào làm rồi. Hehe, tí rảnh lại lên buôn dưa tiếp với mọi người :bz[/QUOTgoij
T cũng phỏng vấn TD chi nhánh Hoàng Mai này, cũng bàn 4 luôn, mà pv về thấy buồn kinh khủng, vòng 1 tớ xếp thứ 11 mà lấy có 6 người, hức hức. Được cái bàn 4 toàn các anh chị trẻ trung, dễ tính

Hì, câu thuê đất đó mình ko chắc lắm đáp án, cũng muốn góp chút ý kiến thôi, ko biết đúng hay sai nữa.
Đất thuê trả tiền hàng năm thì chắc chắn là ko đc thế chấp, còn đất thuê trả tiền 1 lần trước khi thuê thì được thế chấp rồi đấy (mình có đọc ở điều nào của luật đất đai rồi). Còn đất giao có thu tiền với ko thu tiền thì mình ko chắc lắm, chỉ trả lời theo suy nghĩ thông thường thì: giao có thu tiền sử dụng đất thì đc thế chấp, còn giao ko thu tiền thì ko đc thế chấp.
Mình bổ sung thế này: Đất thuê trả tiền hàng năm thì ko thế chấp được, còn đất thuê trả tiền 1 lần hoặc đãtrả cho nhiều năm nếu số năm sử dụng còn lại ít nhất 5 năm thì được thế chấp.Còn giao đất: đối với hộ gia đình thì gaio đất có thu hay ko có thu tiền sử dụng đất đều được thế chấp, còn đối với tổ chức kinh tế thi giao đất có thu tiền sử dụng đất và tiền đó ko phải từ NSNN thì đưoc thế chấp...

mình nghĩ pv là theo từng khu vực í chứ ko phải điểm cao từ trên xuống đâu :), mình pv ngày 13/8 lúc 8h15, thực sự là hôm làm bài test cũng ko tốt cho lắm nên chắc chắn là pv theo chi nhánh hoặc tỉnh ak.
ơ vậy thì giống mình..mình thi bàn 6. còn bạn??

hehe tớ đi pv từ sáng hôm mùng 6 mà bh mới lên post bài share vs các b
nchung lần này t đi thi cũng để cho biết thôi, k mong ngóng gì đỗ cả vì là dân ngoại đạo, cũng mới ôn KTNH được gần 1 tháng thôi ah, lại là tự đọc giáo trình nữa, đc vào vòng pv là may lắm r :p
t là người cuối cùng của buổi sáng, lịch là 11r mà tới 12h hơn ms đến lượt lận, nên các chị í cũng k hỏi gth bản thân gì hết, bốc đề luôn
đc cái là lúc đứng ngoài đợi tim đập chân run cơ mà các chị ấy thoải mái gần gũi lắm nên cảm giác như buổi trò chn b`t` vậy, hay tại tớ điếc k sợ súng nên thấy thế hehe
t bốc 4 câu liền:
- ptrinh` kế toán
- phong tỏa TKTG của KH
- TKTGTK có đc dùng để thanh toán và phát hành séc k
- 1 KH thường xuyên đến hỏi về dv mà NH k có thì làm ntn
hihi t đc bốc nhiều như vậy vì 3 câu đầu trả lời k tốt lắm, toàn tự nghĩ tự phịa thui -_- trả lời câu hỏi chính xong còn hỏi 1-2 câu có lquan nữa
mà k hiểu sao tên tớ lại đứng đầu ds pv của CN, tớ dám chắc là điểm của t k thể cao nhất đc hihi, nên có thể lần này xếp ds từ đ thấp nhất đấy, các b ở cuối ds tự tin lên nhá :X
lúc trả lời xong 3 câu đầu tiên nhìn các chị cười cười có vẻ ngán ngẩm lắm, kiểu như ôi phải làm tn với cái e này đây chẳng biết gì hết cả =) may mà 1 chị bảo cho bốc thêm vớt điểm ưu tiên thí sinh cuối cùng. Cũng may câu đó tớ chuẩn bị r nên trả lời tốt, k thì xấu hổ quá hihi

Chúc các b miền trung vs miền nam pv tốt nha :X[/QUO
Dù kết quả thế nào thì tớ thấy b cũng đã cố gắng hết mình.kết quả thế nào thì b cũng vui lên nhé.con đường phía trước còn dài, mình tin sớm muộn gì b cũng có dc công việc như ý thôi.chúc b một chút may mắn nữa

Tớ mới đi pv lúc 11h về, ko biết tốt xấu ra làm sao nhưng pv xong thấy nhẹ nhõm hẳn nên lên đây gõ mấy dòng share cùng mọi người.
Theo lịch thì 11h đấy, nhưng 11h 15' mới tới lượt của một bạn trước tớ, hình như bạn ấy ko đến nên cô GK gọi tên tớ lun. Ngồi chờ cũng có hơi sốt ruột, vì sợ người ta bỏ sót mất tên mình :-s nhưng may sao lúc nhìn thấy cô GK thì vui hẳn, cô kiểm tra CMT với tờ phiếu TTUV và cười tươi lắm. Tớ cũng toe toét lại =))
Tớ pv ở bàn 4-TD, chi nhánh Hoàng Mai. Có một anh già và hai chị trẻ xinh tươi. Lúc tớ vào, anh già bảo giới thiệu bản thân, hai chị trẻ xì tin ngồi buôn chuyện một tí, có vẻ cũng ko để ý lắm đến việc tớ giới thiệu gì. Hehe, chẳng sao, tớ thấy đỡ run hơn ;))
Xong đó là đến phần lựa chọn câu hỏi. Tớ bắt trúng câu "Trong cho vay tiêu dùng, ngân hàng dựa vào những tiêu chí gì để đánh giá khả năng trả nợ của khách hàng?". Tớ lấy giấy bút gạch vớ vẩn mấy dòng, rùi bắt đầu chém búa xua =)) Đại ý thì tớ vẫn nói theo cái sườn của 5C, chỉ có là lái nó sang hướng của cho vay tiêu dùng thôi. Chả bít đúng sai gì vì tớ ko học về Ngân hàng :))
Hai chị xinh tươi hỏi tớ nhìu lắm, còn anh già chỉ ngồi nghe tớ trả lời và cười thôi. Nói chung tớ nói ra ý gì, họ dựa vào ý đó để vặn xờ vẹo tiếp.
Đến giờ tớ phải vào làm rồi. Hehe, tí rảnh lại lên buôn dưa tiếp với mọi người :bz

Hihi, lại lên đây chơi với các bạn típ, thấy mọi người vẫn xôm tụ quá.
Sau khi tớ trả lời xong câu hỏi bốc được, anh già già hỏi tớ thêm "Em có thể kể được các nguồn thu nhập của một người để đánh giá tình hình tài chính của người ta ko?".
Chị ngồi giữa hỏi thêm câu nữa "Giả sử có đề nghị vay vốn, người này là quan chức nhà nước, lương kê khai chỉ 2-3 triệu một tháng, tài sản đảm bảo ko có nhiều, nhưng quan hệ rộng, nói chung là tầm ảnh hưởng lớn. Dựa vào mối quan hệ này nọ, người ta tạo sức ép cho bạn, để bạn phải cho vay. Bạn xử lý thế nào? 8-x Tớ cứ nói loạn lên, giờ cũng chả nhớ là đã nói cái gì. 8-|
Xong, các chị xoay sang công việc tớ đang làm, hỏi về tình hình công ty, hỏi tại sao lại thi Vietin. Lúc này tớ thấy thoải mái rồi nên cũng bình tĩnh trả lời, thấy hai chị vui vẻ lắm, hay cười, chị ngồi giữa lại xinh nữa ;;)
Tớ làm XNK nên bị hỏi thêm mấy câu đại loại là "công việc có tiếp xúc gì với Ngân hàng, với bộ phận nào?" - "Theo em thì NH có thể phát triển các dịch vụ hay hình thức tín dụng gì cho công ty XNK?" - "Tình hình kinh tế khó khăn như hiện nay thì nhân viên TD phải làm gì để hạn chế rủi ro TD nếu cho các công ty SX vay vốn?". Nói chung là họ hỏi nhiều, mỗi ý mình trả lời, họ lại nghĩ ra một câu để hỏi mở rộng ra :-??
Anh già có vẻ nguy hiểm nhất, ko tỏ thái độ gì (mà thực ra lúc đầu tớ cũng hơi run, ko dám nhìn xem thái độ của anh ấy ntn trong lúc mình trả lời :-?). Cuối cùng, anh ấy chém cho một nhát "Em biết gì về những biện pháp hạn chế rủi ro tỷ giá?" Haizz, đoạn này thấy xấu hổ lắm, cũng đã từng học cái này nhưng lúc ôn thi thì chủ quan, ko đọc lại ---> chả nhớ gì :-ss Đành ngậm ngùi, em xin hàng. Cho em về tìm hiểu kỹ thêm, chứ giờ em đói quá, ko nhớ ra nổi.
Hehe, thế là hết, các anh chị bảo xong rùi, ko hỏi gì nữa, tớ chào ra về. Lại toe toét cười \:D/

Mình bị hỏi câu hỏi "Phân biệt NV tín dụng và chuyên viên QHKH", "Sản phẩm chéo của ngân hàng là gì?" trả lời không tốt lắm, chắc vẹo :( lý thuyết thì vào cái câu Lãi suất cho vay phụ thuộc vào yếu tố nào, cái này dễ, trả lời ngon :(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,094
Tổng số thành viên
351,765
Thành viên mới nhất
antigamamerch
Back
Bên trên