Tính lãi quá hạn

lequangvinh9x

Verified Banker
Các bác trả lời giúp e bài tập này với ạ, t4 e thi rồi mà bài này e còn thắc mắc ạ:

Tại ngân hàng, ngày 3/7/n có nghiệp vụ sau:
Công ty C vay NHàng 900tr đồng thời hạn 6 tháng, gốc trả đều các kỳ, lãi trả cùng nợ gốc và tính theo số dự nợ thực tế, giải ngân ngày 8/4/N, lãi suất 1,7%/tháng. Đến kì trả nợ thứ 2 côn gty không trả được nợ, ngày 19/6/N Ngân hàng chuyển sang nợ nhóm 2. Ngày 3/7/N công ty nộp Ủy nhiệm Chi trích tài khoản tiền gửi tại Ngân hàng để trả nợ. Lãi suất quá hạn 150% lãi suất của hơp đồng tín dụng.

các bác cho e hỏi nếu như thế thì khoản tính lãi quá hạn là tính trên Dư nợ thực tế (750tr) hay chỉ tính trên phần Nợ gốc kì 2 phải trả (150 triệu) ạ. Với lại tính lãi quá hạn từ ngày nào ạ, từ ngày 19/6 hay là từ ngày 8/6 ạ?

Em xin cảm ơn!

hj, chắc là bạn thi xong rùi, theo mình thì: nợ quá hạn tính trên 150tr vì thực tế khách hành chỉ trả quá hạn phần gốc của kỳ 2 thôi. tính lãi quá hạn từ ngày 8/6/N.
p/s: đoán bạn là K12 - HVNH.

Tính lãi wa hạn từ ngày 8/6. Nhưng lãi fai trả kỳ 2 tính trên dư nợ thực tế cuối kỳ 2( tức là 750tr), mình khi tính lãi wa hạn cũng fai tính trên số dư nợ thực này chứ nhỉ

Lãi quá hạn thì tính trên số ngày thực tế bị quá hạn, tức là 8/6.
Còn gốc quá hạn thì tính trên dư nợ thực tế bị quá hạn, nói cách khác là 750tr.

Các bác trả lời giúp e bài tập này với ạ, t4 e thi rồi mà bài này e còn thắc mắc ạ:

Tại ngân hàng, ngày 3/7/n có nghiệp vụ sau:
Công ty C vay NHàng 900tr đồng thời hạn 6 tháng, gốc trả đều các kỳ, lãi trả cùng nợ gốc và tính theo số dự nợ thực tế, giải ngân ngày 8/4/N, lãi suất 1,7%/tháng. Đến kì trả nợ thứ 2 côn gty không trả được nợ, ngày 19/6/N Ngân hàng chuyển sang nợ nhóm 2. Ngày 3/7/N công ty nộp Ủy nhiệm Chi trích tài khoản tiền gửi tại Ngân hàng để trả nợ. Lãi suất quá hạn 150% lãi suất của hơp đồng tín dụng.

các bác cho e hỏi nếu như thế thì khoản tính lãi quá hạn là tính trên Dư nợ thực tế (750tr) hay chỉ tính trên phần Nợ gốc kì 2 phải trả (150 triệu) ạ. Với lại tính lãi quá hạn từ ngày nào ạ, từ ngày 19/6 hay là từ ngày 8/6 ạ?

Em xin cảm ơn!

mình nghĩ là sẽ tính từ mùng 8/6 và tính trên nợ kì 2(150tr).bởi nếu tính từ 19/6 thì cái khoảng thời gian giữa 2 ngày này dòng tiền chưa về ngân hàng(ngân hàng lại là tổ chức kinh doanh tiền) thì ai sẽ chịu.ko bao giờ ngân hàng là người có tiền lại chịu thiệt trong cái khoảng đấy cả.còn về số tiền thì kì nào sẽ tính riêng kì đó.cty chậm kì 2 thì tính trên kì 2 thôi.

Tính từ ngày 8/6 và chỉ tính lãi quá hạn trên số tiền gốc của kì nào chậm trả mà thôi

tính từ 8/6. Lãi quá hạn là tính theo lãi của dư nợ kỳ tiếp theo là 750tr đó. Bởi ngân hàng thu lãi hàng tháng dựa trên dư nợ gốc còn lại,còn 150tr là gốc trả đều trong 6 tháng thôi. k phải tính lãi tháng nhân 150tr.

Nợ gốc: trả khi đến hạn hoặc trả khi kết thúc kỳ hạn gia hạn (nếu có). Nếu không trả nợ, ngân hàng tự động chuyển sang nợ quá hạn. Một số ngân hàng chuyển sang nợ quá hạn toàn bộ dư nợ gốc thực tế theo hợp đồng nhưng chỉ tính lãi suất quá hạn đối với phần dư nợ gốc quá hạn

ko hiểu lắm. nếu 8/4 giải ngân, trả nợ 6 tháng thì làm sao đến tháng 6 đã quá hạn đc?

còn tính quá hạn gốc thì tính từ thời điểm phát sinh quá hạn, tức là từ 8/6. còn lãi phạt tính trên dư nợ đến hạn là 150 tr.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,644
Thành viên mới nhất
Hhonghanhh
Back
Bên trên