Tình huống thực tế mình đang gặp phải. Xin ý kiến mọi người.

bloodmage1012

Verified Banker
Xin chào ace bankers.
Mình hiện đang làm tín dụng
Có một trường hợp mình đang rất phân vân nên muốn xin ý kiến tham khảo:
Mình đang quản lý một DN thuỷ điện, vốn đt do NH mình tài trợ, hiện đã phát điện.
1. Ban đầu theo cam kết thì cty này sẽ chuyển 100% doanh thu về tk tại NH. Nhưng vài năm gần đây cty đấu nối riêng với điện lực địa phương để ăn chia. Bên mình chỉ biết k chứng minh đc khoản này để chấn chỉnh KH.
2. Cty mới đây đưa thông báo về việc sẽ bị thu giấy phép hoạt động do không đóng phí môi trường rừng, đề nghị NH hỗ trợ khoản này (hàng tháng NH mình vẫn giữ lại 1 ít tiền trong tk k cho KH tiêu để dự phòng). KH đang có dấu hiệu ỷ lại NH vì hàng tháng NH vẫn chia cho KH để thực hiện phí này nhưng KH k đóng.

Mình đang có ý tưởng xử lý 2 vấn đề trên như sau:
1. Xử lý khoản ăn chia riêng:
Hàng tháng lên chốt công tơ tại nhà máy thuỷ điện. Lấy số liệu doanh thu bán điện từ Mua bán điện miền Bắc. Vì số liệu doanh thu điện từ tỉnh (ngoài HN) sẽ phải đưa về MB điện Miền bắc. Đối chiếu 2 số liệu trên để chứng minh.
2. Nodebit tài khoản KH lại, hàng tháng y/c KH đưa UNC để trực tiếp đi và kiểm soát các khoản CP của KH.

Mong cả nhà cho ý kiến :(

Em không có kinh nghiệm làm bên doanh nghiệp nhưng theo ý kiến cá nhân về cái ý tưởng thứ nhất của anh , cái này em nghĩ là hơi khó khăn vì :
1. Để có thể kiểm tra chính xác được như bác nói thì cán bộ bên bác phải có chuyên môn về ngành điện thì mới có thể chốt và tính toán chính xác số liệu điện, từ đó tính ra số tiền chính xác, Chưa kể cũng rất mất thời gian. Nếu bác không rõ về cách tính toán thì họ vẫn có thể qua mặt bác được.
2. Theo em biết, các hợp đồng ký kết cho vay của bên ngân hàng với khách thì thường bao giờ các điều khoản cũng tạo cho ngân hàng nắm đằng chuôi chứ. Bác xem lại những văn bản hai bên đã ký, nếu quá khó khăn thì nhờ bộ phận " tư vấn pháp chế " của ngân hàng bên bác hỗ trợ.

Cảm ơn bạn,
Vấn đề chốt công tơ thì mình tuần tới mình sẽ triển khai để xem có ok không
Còn vđề 2 thì mình đã chốt là Nodebit TK KH lại và từ giờ KH đi sẽ yêu cầu mang UNC để NH tự tay đi hộ.
Bởi vì KH đã có 1 lần cơ cấu và cũng có lãi khoanh bên mình nên mới căn cứ vào đó để Nodebit được.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,528
Thành viên mới nhất
caiwinvn
Back
Bên trên