Tình huống nghề nghiệp - Bạn xử lý ra sao :)

nguathaonguyen

Thành viên tích cực
Bài này mình copy lại trên web tre tho để mọi người tham khảo nhé
Nguyên văn bởi dieuchan
Mình đưa ra tình huống để cả nhà cùng tham gia nhé, cái này có lẽ các bạn có kinh nghiệm trả lời thì phù hợp hơn.

Câu hỏi đối với giao dịch viên:
Trong lúc các nhân viên khác ra ngoài hết, chỉ còn lại 1 cô nhân viên ở lại quầy, có 2 bác lớn tuổi đang ngồi giao dịch, bỗng nhiên một khách Vip đến với dáng vẻ vội vã, cần giao dịch ngay. Các bạn xử lý thế nào?

Câu hỏi đối với nhân viên kinh doanh:
Một khách hàng đang có hợp đồng tiền gửi 40 tỷ trong vòng 5 năm, giờ đã hết 4 năm, khách hàng này kinh doanh trong lĩnh vực khách sạn, nhà hàng, karaoke. qua thông tin ngoài lề, cán bộ biết rằng 1 nhà hàng của khách hàng có tổ chức hoạt động mại dâm, hiện nay khách hàng muốn vay 20 tỷ để mở một khách sạn khác, liệu bạn có đồng ý
cho vay

Tình huống 1: 2 trường hợp:
TH1: Nếu 2 bác lớn tuổi đó đang giao dịch nửa chừng thì dù bất cứ lý do gì cũng ko được cắt ngang giao dịch, mà phải hoàn thành xong giao dịch mới tiếp ông khách VIP kia. Cô nhân viên chỉ cần trấn tĩnh ông khách kia và khuyên ông ta ngồi đợi trong vài phút. Điều này ko phải chỉ đơn giản là tôn trọng khách hàng của mình, mà còn là nguyên tắc cơ bản của giao dịch viên phải hoàn thành xong giao dịch này rồi mới làm tiếp giao dịch khác, nếu ko thì rất dễ xảy ra sai sót.
TH2: Nếu 2 bác lớn tuổi này chỉ vừa mới chuẩn bị giao dịch thôi, nếu ông khách đó gấp quá thì cô nhân viên có thể hỏi xin phép 2 bác có thể nhường ông kia ko? Nếu họ đồng ý thì mới nhường. Còn ko thì vẫn phải nói ông khách kia đợi. Thiết nghĩ 1 giao dịch NH chỉ tầm 5-10 phút thì đợi 1 chút cũng ko có gì quá đáng.

Tình huống 2:
Nếu bạn có đầy đủ bằng chứng là khách hàng có tổ chức hoạt động mại dâm và khách hàng vay vốn để kinh doanh mại dâm thì bạn có thể từ chối cho vay ngay lập tức vỉ ngành nghề kinh doanh của khách hàng là ngành nghề bị pháp luật cấm
Tuy nhiên, trường hợp này thì bạn chỉ có "tin hành lang" thôi thì phải xác minh, làm rõ. Nếu bạn tin chắc khách hàng kinh doanh mại dâm mà ko thể có bằng chứng hoặc bạn ko muốn đưa ra bằng chứng thì bạn cũng nên từ chối vì nó rất dễ dẫn đến rủi ro pháp lý cho bạn và ngân hàng.
Còn nếu sau khi xác minh thì chỉ là tin đồn nhảm thôi và khách hàng có mục đích vay rõ ràng, hồ sơ chứng từ đầy đủ thì cứ cho vay thôi.

Bài viết rất hay, có ai đặt ra các tình huống trong công việc nữa thì ra đề để mọi người cùng thảo luận cùng đi?

Hay lắm! Các bạn có đi làm hay đã gặp các tình huống hay khi đi phỏng vấn thì post nên đây, a e cùng tham khảo thì hay quá! Cám ơn b nha!

thanks bạn , nếu bạn nào từng đi PV . có các tình hưống giả định đưa ra cho mọi ng cùng góp ý kiếm nhé .

bài viết hay quá. tớ cũng thấy có 1 tình huống khá băn khoăn mong mọi ng góp ý: TH: "bạn là cán bộ thẩm định tín dụng, nếu quản lý của bạn có đưa cho bạn 1 bộ hồ sơ tín dụng với giá trị khá lớn và yêu cầu bạn làm tờ trình cho vay với khách hàng này. Tuy nhiên, sau khi thẩm định bạn thấy bộ hồ sơ này rất rủi ro. Vậy là cán bộ tín dụng bạn phải làm thế nào để ko làm mất lòng sếp mà lại tránh được rủi ro cho bản thân"... mong câu trả lời của mọi ng

bài viết hay quá. tớ cũng thấy có 1 tình huống khá băn khoăn mong mọi ng góp ý: TH: "bạn là cán bộ thẩm định tín dụng, nếu quản lý của bạn có đưa cho bạn 1 bộ hồ sơ tín dụng với giá trị khá lớn và yêu cầu bạn làm tờ trình cho vay với khách hàng này. Tuy nhiên, sau khi thẩm định bạn thấy bộ hồ sơ này rất rủi ro. Vậy là cán bộ tín dụng bạn phải làm thế nào để ko làm mất lòng sếp mà lại tránh được rủi ro cho bản thân"... mong câu trả lời của mọi ng
theo t thì đôi khi sếp cũng nhầm, nếu bạn phát hiện ra chắc chắn rằng HĐTD đó có rủi ro thì bạn nên lựa chọn thời cơ và lời nói để nói với sếp. Vì nếu thấy rủi ro mà cứ cho vay thì sau này khi rủi ro trở thành sự thật thì lúc đấy sẽ bạn phải chịu trách nhiệm nặng hơn! :D

Nếu ko mún làm mích lòng ông khách Vip thi GDV có thể gọi điện thoại lên phòng TD, chắc cũng có người sẽ xuống tiếp ông khách này giúp mình. Sau đó mình sẽ GD tiếp với 2 bác lớn tuổi tiếp

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,591
Thành viên mới nhất
sunnomerch
Back
Bên trên