Tình huống gói vay 30.000 tỷ

tungcongtu

Verified Banker
Các bậc trưởng lão cho em hỏi là 1 gia đình đăng ký mua NOXH và làm hồ sơ vay gói 30,000 tỷ, thủ tục mua và vay đứng tên người vợ thì ngân hàng có phải kiểm tra lịch sử tín dụng/điều kiện cho vay của người chồng không nhỉ?

Vậy nếu 1 trong 2 vợ chồng có tên trên CIC là sẽ không vay gói 30,000 nghìn tỷ đc phải ko nhỉ?
Khi lập gia đình thì nghĩa vụ trả nợ là của cả 2 vợ chồng, do đó sẽ phải tra CIC cả 2 vợ chồng. Còn việc 1 trong 2 người có thông tin trên CIC thì cũng tùy nữa. Ngân hàng xét thấy khả thi thì vẫn cho vay, còn không khả thi thì ko cho vay. Nếu bạn nói rõ thông tin hơn thì dễ tư vấn hơn.

Khi lập gia đình thì nghĩa vụ trả nợ là của cả 2 vợ chồng, do đó sẽ phải tra CIC cả 2 vợ chồng. Còn việc 1 trong 2 người có thông tin trên CIC thì cũng tùy nữa. Ngân hàng xét thấy khả thi thì vẫn cho vay, còn không khả thi thì ko cho vay. Nếu bạn nói rõ thông tin hơn thì dễ tư vấn hơn.

Tình huống của KH mình là 2 vợ chồng làm tư nhân, tổng thu nhập cả 2 người trên 18 triệu, nói chung là đủ điều kiện vay gói 30,000. Nhưng khổ nỗi ông chồng ngày xưa có vay tín chấp, trả nợ chưa hết (thấy nói là lãi cao quá, ko trả nổi, cũng mấy năm rồi ko thấy N.H đòi nữa) nên bị lưu vết trên CIC.
Giờ mình định nói họ là hồ sơ làm tên người vợ, HĐ ký với CĐT là của vợ. Hồ sơ chắc là đủ và sở XD sẽ chấp nhận, nhưng ko biết là có đủ đk để ngân hàng cho vay ko?
Mong các tiền bối chỉ giúp

Keke, bác nghĩ sao vậy?
Vay tín chấp tất nhiên lãi cao rồi nhưng điều quan trọng ở đây là khoản vay tín chấp thường là nhỏ. Lương 2 vợ chồng trên 18tr mà lại đi nói không trả nổi cho khoản tín chấp ít kia thì liệu nếu vay theo gói 30 này thì số tiền vay lớn liệu KH cps thiện chí trả nợ hay không đây?
Bác phải tự coi lại sự mâu thuẫn đó chứ chưa nói CIC mà bị vậy rồi thì ko có gì bàn nữa!

Tình huống của KH mình là 2 vợ chồng làm tư nhân, tổng thu nhập cả 2 người trên 18 triệu, nói chung là đủ điều kiện vay gói 30,000. Nhưng khổ nỗi ông chồng ngày xưa có vay tín chấp, trả nợ chưa hết (thấy nói là lãi cao quá, ko trả nổi, cũng mấy năm rồi ko thấy N.H đòi nữa) nên bị lưu vết trên CIC.
Giờ mình định nói họ là hồ sơ làm tên người vợ, HĐ ký với CĐT là của vợ. Hồ sơ chắc là đủ và sở XD sẽ chấp nhận, nhưng ko biết là có đủ đk để ngân hàng cho vay ko?
Dạ chắc chắn là không rồi. Chồng thế thì có xóa đc cái nợ xấu kia thì may ra giải quyết tiếp được :D.

em man phép có ý kiến
Thứ nhất họ "không có thiện chí trả nợ" :Hiện tại lương họ tương đối ổn còn vay tín chấp thì khoản vay thường rất thấp nên trả nợ ko là vấn đề, vì các ngân hàng đều tính khả năng trả nợ cho khách hàng rồi mới dám cho vay tín chấp.
Thứ hai nếu thật sự họ trả ko nổi số nợ nhỏ nhoi tín chấp kia thì họ sẽ trả nổi khoản lãi 30,000 tỷ kia không ?
Thứ ba nếu bỏ qua quy định ngân hàng, ráng lạng lách đánh võng thì hậu quả sau này sẽ khôn lường
Theo em thì anh nên chia tay nhau sớm bớt đâu khổ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,532
Thành viên mới nhất
youhuihuodog994
Back
Bên trên