Tín dụng là gì? Nghề tín dụng là gì? (Phần I)

Câu hỏi của e rất hay.
Theo quan điểm của anh, trường hợp của em VẪN LÀ TÍN DỤNG về mặt bản chất.
Vì việc thu được lượng giá trị lớn hơn chỉ mang tính chất tương đối, lượng giá trị ở đây, có thể hiểu là giá trị bằng tiền, bằng hiện vật hoặc bằng hình thức khác có thể quy ra giá trị bằng tiền hoặc không; miễn sao đảm bảo nguyên tắc: có sự chuyển giao quyền sử dụng (dụng) dựa trên uy tín (tín) của bên được chuyển giao quyền sử dụng.
Về bản chất, dựa vào cụm từ tiếng việt ta có thể hiểu như vậy. Còn nói chung, trường hợp nào cũng có sự gia tăng "giá trị" cả, không phải là tiền, hiện vật thì là ... tình cảm (mà tình cảm thì vô giá rồi, hơn cả tiền và hiện vật ấy chứ :) )

chuyện này lâu rồi, nhưng giờ mình mới đọc nên xin góp ý :)
mình đồng ý với ý kiến của anh Hùng, miễn là tăng giá trị
tuy nhiên nếu thấy việc mang lại giá trị tình cảm cho người cho vay chưa thoả đáng, thì thiết nghĩ nên phân tích theo hướng
nòng cốt của tín dụng là tận dụng nguồn vốn rỗi, sử dụng nguồn vốn đó cho một muc đích tốt hơn là để "rỗi". Thế thì trong trường hợp này, bạn của bạn đã sử dụng một số tiền rỗi của bạn (cứ giả sử là rỗi nhé, k đem chi phí cơ hội vào làm gì cho nó phức tạp hoá vấn đề) vào một mục đích gì đó, và mục đích này có thể coi như là đã mang lại một lợi ích gì đó cho bạn của bạn (tất nhiên theo "nghiệp vụ" thì bạn phải ... bắt bạn của bạn chứng minh được điều đó :D, chứ trường hợp bạn của bạn mượn rồi bỏ vào túi để yên thì không còn ý nghĩa, ít nhất phải có khoe ra cho oách là mình có tiền trong túi :)) ) thì lúc này "thương vụ" giữa bạn và bạn của bạn được xem là tín dụng (xét trên phương diện mang lại lợi ích chung)

Nhưng đúng là quan điểm kiểu này nên dùng khi phỏng vấn...
còn khi làm bài tập, thi tuyển, thì chắc là vẫn phải tuân theo nguyên tắc và đặc trưng của tín dụng như bạn đã nói ở cmt dưới ^^

chào anh, em đang học K12 HVNH, năm tới em đã bước sang năm thứ 4 rồi, chuyên ngành em theo học cũng là quản lý tín dụng.Bài chia sẻ của anh giúp em biết thêm những thông tin cần thiết về kinh nghiệm làm việc mà em không được học trong nhà trường. Em rất lo lắng không biết sang năm mình có xin được việc ngay không, phỏng vấn người ta đánh giá mình trên những tiêu chí gì, ngoài bài thi viết thể hiện sự hiểu biết về kiến thức chuyên môn. EM cũng nghe nói vòng phỏng vấn có khi còn quyết định tới việc trúng tuyển nhiều hơn là bài thi viết, như vậy có đúng không ạ

Bài viết hay quá, thanks anh hungviet, em là sinh viên năm cuối DHKT TPHCM khoa NH, em cũng đang tìm hiểu các vị trí trong NH, mong anh chỉ giáo thêm.

Bài viết nào của anh hungviet cũng rất bổ ích và hầu như không tìm thấy trong sách vở. Cám ơn anh nhiều. :D

thanks anh nhìu nhìu,tìm đc tài liệu cần đúng lúc quan trọng
post típ phần 2 cho bọn em tham khảo típ anh nha, đang giai đoạn cần gấp rút T.T

Mọi người ơi, cho mình hỏi. Mình đang ôn thi vào ngân hàng, họ thông báo là thi 3 môn: Nghiệp vụ tín dụng và kế toán, tin học vp. vậy Nghiệp vụ tín dụng là 1 phần trong Nghiệp vụ NHTM phải k ạ? hay ntn? bác nào có thông tin thì tư vấn dzùm mình. tks.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,531
Thành viên mới nhất
mksportss
Back
Bên trên