Tín dụng doanh nghiệp - Giải ngân bằng tiền mặt

bloodmage1012

Verified Banker
Chào mọi người,
Em đang có trường hợp chưa gặp bao giờ:
Khách hàng Doanh nghiệp bên em kinh doanh lĩnh vực thời trang (thiết kế, may đo, theo các đơn hàng)
GĐ là NTK khá nổi tiếng, hiện đang có nhu cầu vay Hạn mức bổ sung VLĐ tại NH em
Tuy nhiên, CP đầu vào trên 95% là thanh toán bằng tiền mặt: mua VL, vải,... từ các chợ,..
Đầu ra thì hầu hết cũng là khách lẻ đặt hàng và thanh toán bằng tiền mặt, doanh thu có hợp đồng chỉ khoảng 20% (~600 triệu)

Em đánh giá DN này là HĐKD tốt và có tiềm năng, nhưng vấn đề về giải ngân và quản lý giải ngân thì đang bí
Nhờ các bác tư vấn cho em: Phương thức giải ngân và quản lý cho vay sao cho hợp lý và đúng QĐ pháp luật
Có bác nào gặp TH như em chưa?

vậy chứng từ thanh toán của bạn sẽ là gì nhỉ?
làm thế nào chứng minh được đúng mục đích đó?

Thật ra đối với quản lý giải ngân tiền mặt thì khá là tương đối
Chủ yếu là đánh giá hoạt động của KH định kỳ
Mình đề xuất như thế này:
Hóa đơn bán lẻ, phiếu thu/chi tiền mặt từ bên cung cấp, BB bàn giao hàng, trích lục sổ quỹ tiền mặt, BB kiểm tra kho trước và sau khi giải ngân mua hàng (đi kiểm tra thực tế).

Giải ngân chuyển khoản cho bên bán, bổ sung hóa đơn VAT/hóa đơn bán lẻ, HĐ mua hàng (nếu có) => nếu lằng nhằng quá KH khỏi vay luôn
Bạn nói kiểm tra giải ngân sau khi đi mua hàng =>bạn nói cho vui thôi phải ko, chứ nếu bạn quản lý tầm vài chục hồ sơ hạn mức như vậy >bạn xử lý vậy chắc chết

mỗi khế ước nhận nợ không quá 100 triệu thì đc phép giải ngân tiền mặt. Trường hợp không thể nhỏ hơn 100 triệu thì chọn phương án giải ngân bù đắp.

DN này nếu bạn đánh giá tốt thì cứ cho vay, vấn đề của bạn chỉ là phải giải ngân tiền mặt như thế nào để hợp lý, tròn hồ sơ và đúng quy định của PL đúng k?
Mình xin đưa ra 1 giải pháp như sau:
Đề nghị KH cung cấp 1 danh sách các người bán hàng thân quen. Sau đó với mỗi KUNN, bạn cứ nói khách hàng chuẩn bị hồ sơ như bình thường (danh mục hàng hóa, nguyên vật liệu cần mua, người bán,...), sau đó làm thêm "Cam kết người bán không có bất cứ một tài khoản Ngân hàng nào" (Các NH đều có mẫu này). Cho khách hàng và/hoặc người bán ký vào. Rồi giải ngân vô tư, nhưng tốt nhất số tiền giải ngân/lần đừng quá lớn, k kiểm soát lại nghi.
Cái quan trọng của bạn là xác minh đúng là KH dùng tiền vay đi mua hàng thật, vì việc giải ngân tiền mặt này rất rủi ro và khó quản lý.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,549
Thành viên mới nhất
milantiyu03
Back
Bên trên