Thử việc tại một ông lớn

Megane Chan

Verified Banker
Tình hình em là fresh graduate, tháng 7 này mới chính thức ra trường. Tuy thời gian này chỉ ngồi nhà làm tốt nghiệp nhưng nói thật là trước tình hình nghề nghiệp ngành ngân hàng hiện nay em như đang ngồi trên chảo lửa các bác ạ, mà k chỉ có em, cả bố mẹ em cũng mất ăn mất
Lo thất nghiệp 1 nhẽ rồi nhưng đến khi có tí hi vọng thì em lại đang băn khoăn quá
Chả là sắp tới xin được đi thử việc tại chi nhánh tỉnh (nhà em không đại gia, cũng không COCC, chỉ là may mắn có tí quan hệ với bậc lãnh đạo). Ban đầu thì em nghĩ đằng nào cũng trong thời gian chờ đợi tốt nghiệp thì đó cũng là cái tốt, có cơ hội tiếp xúc thực tế. Nhưng em chỉ sợ mình chả COCC gì và cũng chả có xèng thì không biết thử việc có suôn sẻ không? Mà thực ra một khi đã quyết định thử thì em cũng k muốn công cốc nên cũng muốn có tí cơ may nhận vào ngay ý. Nhỡ chẳng được nhận và cuối cùng vẫn phải chạy xèng thì sao hả các bác :(((((((((((((
Giờ em đang vất vưởng Hà Nội để học tiếng này tiếng nọ. Nếu về thử thì sẽ ảnh hưởng tới việc học và phải khăn gói về quê ngay.
Nói thật là em vừa muốn ở Hà Nội lại vừa muốn được đi làm. Nhưng với 1 đứa chưa tốt nghiệp đến thi tuyển nhiều chỗ còn chả nhận những đứa k bằng như em thì em cũng nản lắm.
Các bác cho ý kiến giúp em xem việc thử việc như thế liệu có ổn không ạ :( và em nên ở Hà Nội tiếp tục trau dồi ngoại ngữ kiến thức, bay nhảy trải nghiêmj hay là chơp lấy cơ họi này để về quê yên bề ạ. (Em không dám nói trước nhưng khả năng về quê là dễ em ở riết luôn lắm vì gần nhà mà, nhưng em vẫn lưu luyến Hà Nội lắm, hơn nữa cũng học trường Top nên ai cũng bảo em là mày học hành thế thì phải ở HN chứ về quê gì :((((((() :

Về đê. Sau vài năm bán trụ ở HN nhiều khả năng ( rất lớn nhé ) sẽ muốn cực muốn đc về quê yên ổn. - Kinh nghiệm xương máu từ tui ( ra trường 2011 ) =))))
Ý kiến cá nhân của tôi, còn bạn haysnghi qd con đường riêng của bạn. Good luck :)

Về đê. Sau vài năm bán trụ ở HN nhiều khả năng ( rất lớn nhé ) sẽ muốn cực muốn đc về quê yên ổn. - Kinh nghiệm xương máu từ tui ( ra trường 2011 ) =))))
Ý kiến cá nhân của tôi, còn bạn haysnghi qd con đường riêng của bạn. Good luck :)
kể ra về quê thì cũng có cái tiện, vì k phải mất tiền thuê nhà rồi sinh hoạt riêng, đi lại nữa. Nhưng nghĩ tuổi còn trẻ mà chưa gì đã về em thấy ngược tâm quá. Nhưng nếu ở lại thì lại tiếp tục làm gánh nặng cho gia đình mà k làm được trò trống gì trong thời gian này :(

Vấn đề ở đây anh thấy chưa rõ ràng, là thử việc như thế nào.

Tức là kí hợp đồng thử việc, sau khi kết thúc hợp đồng thử việc 2 tháng hay 3 tháng thì em sẽ được chi nhánh kí hợp đồng chính thức 1 năm. Sau đó cho em làm Phòng GD hay ngay tại chi nhánh.

Và vị trí em thử việc là vị trí nào.

Nếu làm rõ vấn đề này thì em nên về...ở lại làm gì cho bon chen rồi thất nghiệp...có cơ hội thì nắm lấy!

Vấn đề ở đây anh thấy chưa rõ ràng, là thử việc như thế nào.

Tức là kí hợp đồng thử việc, sau khi kết thúc hợp đồng thử việc 2 tháng hay 3 tháng thì em sẽ được chi nhánh kí hợp đồng chính thức 1 năm. Sau đó cho em làm Phòng GD hay ngay tại chi nhánh.

Và vị trí em thử việc là vị trí nào.

Nếu làm rõ vấn đề này thì em nên về...ở lại làm gì cho bon chen rồi thất nghiệp...có cơ hội thì nắm lấy!
kiểu em quen giám đốc ở đấy anh ạ, được chú ấy bảo có time thì về thử lúc nào cũng welcome ý. Em muốn làm thanh toán quốc tế, mảng đó cũng khá mới ở chi nhánh tỉnh em. Em làm chi nhánh tỉnh anh ạ. Nghe đâu thử việc nhưng sau vẫn phải thi thì mới làm chính thức a ạ

kể ra về quê thì cũng có cái tiện, vì k phải mất tiền thuê nhà rồi sinh hoạt riêng, đi lại nữa. Nhưng nghĩ tuổi còn trẻ mà chưa gì đã về em thấy ngược tâm quá. Nhưng nếu ở lại thì lại tiếp tục làm gánh nặng cho gia đình mà k làm được trò trống gì trong thời gian này :(
Bạn cứ về thử việc, xong nếu vào đc chính thức thì làm tiếp. Còn ko thì quay lại HN tìm kiếm cơ hội sau. Bạn chẳng mất mát j nhiều mà fai snghi cả. Chứ trường hợp bạn ko về sau này ở lại HN mất cơ hội rồi lại hối tiếc.
Có thể bạn chưa ra trường còn đôi phần màu hồng, tham vọng ( trước mình cũng vậy và mình chắc ko ít bạn như này ). Ra trường rồi mới biết thực trạng nó như thế nào đặc biệt ngành NH hiện nay. Tìm kiếm được 1 chân cực vất vả. Bạn cứ tham khảo thêm ý kiến của các tiền bối ra trường trước rồi qd.

kiểu em quen giám đốc ở đấy anh ạ, được chú ấy bảo có time thì về thử lúc nào cũng welcome ý. Em muốn làm thanh toán quốc tế, mảng đó cũng khá mới ở chi nhánh tỉnh em. Em làm chi nhánh tỉnh anh ạ. Nghe đâu thử việc nhưng sau vẫn phải thi thì mới làm chính thức a ạ

Vậy anh đoán nhé. Agri rồi phải không? Mấy thằng kia thì thằng nào cũng mạnh về TTQT hết!

Thử việc như em có lương không? Mà có bị ra giá vị trí đó bao nhiêu chưa?

Thử xong cho đã, thi rớt rồi sao? Có gì thì mình phải hỏi hết, để mình an tâm mà làm?

Vậy anh đoán nhé. Agri rồi phải không? Mấy thằng kia thì thằng nào cũng mạnh về TTQT hết!

Thử việc như em có lương không? Mà có bị ra giá vị trí đó bao nhiêu chưa?

Thử xong cho đã, thi rớt rồi sao? Có gì thì mình phải hỏi hết, để mình an tâm mà làm?
em cũng k rõ có lương k nữa. Kiểu chỗ thân tình ngta quen pama e nên bảo. e chưa thấy bị ra giá gì cả, tầm th10 mới thi a a ạ. chỉ thấy bảo có time thì về thử, sau này vẫn phải đi thi bình thường ý

Sao giống kêu về làm lương khoán gọn. Không chế độ gì cả. Khi nào có thi thì thi, không có thì cứ HĐ tiếp.

Nhìn người ta được thưởng này nọ, mình chẳng có gì, tủi....mà thây kệ, về làm lấy kinh nghiệm đi em!

Sao giống kêu về làm lương khoán gọn. Không chế độ gì cả. Khi nào có thi thì thi, không có thì cứ HĐ tiếp.

Nhìn người ta được thưởng này nọ, mình chẳng có gì, tủi....mà thây kệ, về làm lấy kinh nghiệm đi em!
cơ bản cũng chỗ quen biết, thấy ngta cũng nhiệt tình cho về để trải nghiệm thực tế nên e cũng muốn về để tạo dựng dần dần sau này mà có muốn ở lại hay thi cử gì thì cũng có kiến thức và 1 chút kinh nghiệm học việc. kể ra mà được nhận vào luôn thì sướng nhưng đời k như mơ với những đứa k COCC như mình, nếu mà đến lúc thi mà vẫn phải tiền thì cũng buồn.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,496
Thành viên mới nhất
betat
Back
Bên trên