Thi tuyển và phỏng vấn vào ngân hàng ANZ

Chào các anh, chị và các bạn ở cộng đồng UB. Mình đã tốt nghiệp ngành tài chính- ngân hàng. Sắp tới ANZ gọi mình đi phỏng vấn vị trí CV Tư vấn tài chính cá nhân. Vì thế mình lập topic này mong các bạn và các anh chị đã từng đi pv ở ANZ hoặc có hiểu biết về vị trí đó chia sẻ và giúp đỡ. Cảm ơn anh chị và các bạn nhìu!

Lúc tối anh ý có nhắn tin kiểu đồng loạt cho nhiều số , để mình ghi lại toàn bộ nội dung nhá
" Ngân hàng ANZ trân trọng mời anh chi tham dự buổi pv cho vị trí chuyên viên quan hệ khách hàng vào 11h sáng ngày 3.4.2013 tại tầng 14 tòa nhà TTC số 19 Duy Tân - Cầu Giấy HN. Chúng tôi đang có nhu cầu tuyển dụng 20 nv mới , vui lòng chuyển tiếp tin nhắn này tới bạn bè vè người thân anh chị . Trân trọng "
Như vậy đây có vẻ là CTV thật rồi , chứ nhân viên gì mà lại còn chuyển tin nhắn cho bạn bè nữa . Mình đoán thằng cha này là 1 leader của team CA hay SA gì đó , giờ tuyên chân rết CTV đi kiếm khách cho team hắn , treo đầu dê bán thịt chó thôi . Thế mà kêu chuyên viên QHKH :D Nhưng thôi mai cứ đi xem nó ra làm sao , chắc lại hội thảo như cái bạn gì làm DSA của ANZ nói. Đi phỏng vấn với training free cũng được :D Mai ai thích cứ đến đi , mang theo CMND là được

Đã về nhà , làm quả review phát nhỉ ?
- Ấn tượng đầu tiên là cái địa chỉ ANZ ở Duy Tân Cầu Giấy này gói gọn trong 1 căn phòng tầm 30 m2,lúc nhúc người, chẳng thấy cái biển quảng cáo hay nhãn hiệu ANZ ở đâu cả :) Chẳng có bàn riêng mà ngồi la liệt ở các dãy bàn , ồn ào , lộn xộn.
- Đây hoàn toàn không phải là chuyên viên quan hệ khách hàng như tiêu đề , đây chỉ là cộng tác viên bán hàng đơn thuần . Ở các ngân hàng khác người ta gọi vị trí này là SA. Nhân viên tuyển dụng đây đưa thông tin không chính xác bởi vì họ biết nếu chỉ đăng CTV chưa chắc người ta đã đi PV.
- Đến đấy mới ngồi điền thông tin vào đơn ứng tuyển sau đó mới gọi vào từng nhóm 6 người.Đầu tiên họ sẽ hỏi mình biết đến cuộc phỏng vấn này từ đâu ngoài trừ internet.Họ muốn xem kênh quảng bá nào thu hút được nhiều người phỏng vấn.Hầu hết đều là do đọc trên internet là chủ yếu.(Chứ chẳng có thằng điên nào tốn tiền đt nhắn tin quảng cáo cho họ làm gì :) ).
- Họ đi thẳng vào vấn đề là bán hàng thẻ Visa của ANZ , cho vay mua nhà , xe vv.vv Chỉ tiêu tối thiểu 10 thẻ / tháng , không đủ thì out . Tháng này đủ , tháng sau không đủ thì chưa out ngay nhưng tháng sau nữa mà không đủ là out. Kêu làm việc từ t2 - t6 từ 8h 8h30 đến 17h30 :) Nghe đến mình tý phì cười , CTV đến điểm danh chấm công xong là té chứ ai ngồi ở cái phòng này từ sáng đến chiều,phòng thì bé tý đến ghế còn không có đủ mà ngồi.
- Đến phần lương lậu :
+ Lương cứng : 90 đô / tháng
+ % Doanh Thu : 15 đô / 1 thẻ VISA được hoàn thành.Chỉ tiêu 10 thẻ = 150 đô
+ Doanh thu phụ trội hình như là làm đủ 10 thẻ thì thưởng 75 đô hay sao ý , lúc đấy ồn ào mà ông ý nói bé chẳng nghe rõ
-> Được hơn 300 đô / tháng coi như là 6tr/tháng nếu hoàn thành tối thiểu 10 thẻ / tháng. Không phụ cấp - Không bảo hiểm.
- Sau khi nói cái này ông ý hỏi xem ai có muốn tiếp tục không , nếu không thì có thể ra về hẹn dịp khác có vị trí. 6 người đều ở lại:) Mình thì đã thấy nó bộc lộ ra cái trò treo đầu dê bán thịt chó rồi nhưng cũng kệ gật đầu ngồi tiếp.
- Sau 6 tháng làm ở vị trí CTV , bạn có thể ứng cử lên làm nhân viên chính thức của ANZ và họ nói ANZ hầu hết chỉ tuyển nội bộ là chính.
- Sau đấy là đến phần tranh luận tình huống bán hàng xem cách xử lý mỗi người như thế nào , tình huống thực tế yêu cầu trong 1 ngày phải làm sao huy động 100 nhân viên của NH TienPhongBank ở phòng đối diện cùng tầng 14 đang sử dụng thẻ VISA của HSBC chuyển sang làm thẻ bên ANZ :)
- Chiều nay tầm 4h sẽ có kết quả = tin nhắn , ai pass sẽ tham gia training sản phẩm và kĩ năng bán hàng trong 2-3 buổi.Sau đấy sẽ có thi viết và có 1 bài thi yêu cầu không được sai câu nào :) ( Nghe bạn nào trên UB bảo là quay thoải mái , trượt thì thi lại cho đến khi nào thi qua thì thôi =]] ).
- Nhận xét :
+ Tuyển kiểu lấy số lượng , chắc chẳng cần bằng cấp mấy , kêu phải có bảng điểm giấy tốt nghiệp hoặc bằng đại học ( Làm màu ),ai đến tham gia PV cũng được chẳng cần phải gửi CV hay ứng tuyển trên mạng gì cả. Sáng có một chị bên ANZ cũng hỏi mình đi làm đâu chưa rồi hỏi xem đã ai gọi pv chưa ? Chị này bên Láng Hạ :p
+ Nhìn cái phòng làm việc bé tý , lộn xộn không có tý tác phong ngân hàng gì cả. Phòng TienPhongBank ở ngay bên cạnh cũng bé tý nhưng chia ô cho mỗi nhân viên trông còn chuyên nghiệp.
+ Lương thì bèo bọt , đấy có bạn bên MSB kêu làm SA lương cứng được 2tr3 + doanh thu. Bên này 90 đô còn chưa được 2tr thì làm ăn gì , đối tượng bên này là người có thu nhập trên 8tr / tháng , khách hàng doanh nghiệp chứ không phải cá nhân.
--> Nếu có được gọi mình cũng cứ đi vừa được training free vừa đỡ phải ở nhà cơm nước =]] , đồng thời tích lũy chút kinh nghiệm ở cái môi trường cạnh tranh ác liệt này. Nhưng đảm bảo sẽ chẳng gắn bó lâu dài.

Thấy có em học ngoại thương đến , em này nghe còn tưởng là sau 6 tháng được làm nhân viên chính thức ANZ :D Ông tuyển dụng đó nói sau khi làm 6 tháng em có đủ điều kiện để tự apply làm nhân viên chính thức của ANZ thôi , đáp ứng đủ yêu cầu thì nộp trong nội bộ còn không phải sau 6 tháng mình ngang nhiên làm nv chính thức đâu.

Thấy có em học ngoại thương đến , em này nghe còn tưởng là sau 6 tháng được làm nhân viên chính thức ANZ :D Ông tuyển dụng đó nói sau khi làm 6 tháng em có đủ điều kiện để tự apply làm nhân viên chính thức của ANZ thôi , đáp ứng đủ yêu cầu thì nộp trong nội bộ còn không phải sau 6 tháng mình ngang nhiên làm nv chính thức đâu.
Ờ ! Muốn là nhân viên chính thức của ANZ ko phải là chuyện đơn giản đâu,nếu muốn có cơ hội thì chắc hẳn trong 6 tháng đầu phải lên Team leader mới hi vọng đc.
Cảm ơn bài review của bạn nhé ! :D

kaka chiều nay thấy nhắn tin với gọi điện là qua vòng phỏng vấn gọi mai đi training , mình đoán pv 20 người lấy 18 người =]] 1 tháng 10 thẻ được 6 triệu , không phụ cấp , không bảo hiểm .Không hiểu có bù đắp nổi tiền xăng xe , đtdd , tiền tiếp khách hay không @@ Kêu làm ở mảng doanh nghiệp nữa chứ . Bạn bè mình đếch có ai làm > 8 triệu nhỉ =]] Bố mẹ thì nghỉ hưu rồi thì kiếm KH chỗ nào đây ta :)) ôi cái cuộc đời sale

kết thúc 1 ngày training sản phẩm thẻ visa card :)) Các bạn tele sale sẽ được kí hợp đồng với Talentnet , các bạn direct sale thì hình như chẳng kí cái gì cả :)) Vì hình như tỉ lệ DSA bỏ ngang nhiều :)) Thử 2 tháng trụ được mới kí hay sao ấy :)) Lương cứng bên TSO là 2tr5 , bên DSA là 1tr8 nghe nói phụ cấp 200-300k tiền gửi xe.Thấy có vẻ làm TSO nhàn,ngồi điều hòa buôn nước bọt, DSA ngồi ngoài trời buôn nước miếng =]]

kết thúc 1 ngày training sản phẩm thẻ visa card :)) Các bạn tele sale sẽ được kí hợp đồng với Talentnet , các bạn direct sale thì hình như chẳng kí cái gì cả :)) Vì hình như tỉ lệ DSA bỏ ngang nhiều :)) Thử 2 tháng trụ được mới kí hay sao ấy :)) Lương cứng bên TSO là 2tr5 , bên DSA là 1tr8 nghe nói phụ cấp 200-300k tiền gửi xe.Thấy có vẻ làm TSO nhàn,ngồi điều hòa buôn nước bọt, DSA ngồi ngoài trời buôn nước miếng =]]

Bạn ơi ! Mình có nghe về 1 vị trí là Field sale gì nữa đấy.Bạn có biết ko?Nó là ntn vậy hở bạn? :)

Field sale theo mình được biết là nhân viên đi lấy hồ sơ khách hàng.Công việc đơn giản là chờ cho tele sale kiếm được khách , họ đưa địa chỉ thì field sale đến tận nơi KH để nhận hồ sơ và mang về phòng. Lương hình như sẽ còn bèo hơn cả tele sale. Đợt này mình chỉ thấy họ tuyển TSO và DSA thôi.

b ơi b làm vị trí DSA à??? bên Láng hạ mình có thấy chi nhánh nào của ANZ đâu nhỉ??
vị trí TSO thì thử việc mấy tháng b có bít hok???

Láng Hạ là văn phòng làm việc của team TSO , Duy Tân là văn phòng làm việc của team DSA . Tớ mới đang thi nghiệp vụ bên DSA, thứ 2 mới có kết quả , người ta còn cộng điểm thi + điểm phỏng vấn rồi xét từ cao xuống thấp nữa. Vị trí TSO thử việc 2 tháng , hiện giờ mới có chị Lan đang làm thử việc tại vị trí team leader. Chị ấy khá thân thiện , bạn nào làm TSO team chị ý bảo đảm sẽ không áp lực đâu.Nhưng TSO là ngồi 1 chỗ cả ngày đấy :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,667
Thành viên mới nhất
lodeonlinebest
Back
Bên trên