HOT Thi tuyển và làm việc trong LienVietPostBank

Chào các anh/chị trên diễn đàn. Chúc các anh/chị một ngày làm việc mới đầy hiệu quả và hăng say trong công việc.
Em lập topic này mong muốn được các anh /chị tư vấn về môi trường ở Liên Việt Postbank trong 2 vấn đề
- Thi tuyển
- Làm việc, các chế độ liên quan.
Em rất mong được các anh/chị cho ý kiến. Đặc biệt là những anh/chị nào đã từng thi, trúng tuyển và hiện đang làm việc tại Liên Việt ạ.
Em xin cảm ơn. :D

Mình vừa nghỉ việc tại LPB, đọc các cmt của các bạn mình cũng xin chia sẻ tí! Nếu là các e sv mới ra trường chưa tìm dc việc và mog muốn vào làm NH thì có thể thi vào LPB, làm lấy kinh nghiệm rồi thi NH khác! Còn những ai đag làm tại các NH khác muốn đổi môi trường vì tìm kiếm cơ hội thăg tiến, lương, thưởng tốt v.v thì thật sự cần cân nhắc vì các bạn sẽ k tìm dc j tại LPB (trừ khi làm tại HO). Tại CN mình (ở tỉnh) từ đầu năm đến h (chưa hết tháng 4) đã nghỉ 4 ng, có cả PGĐ! Lương thì lúc mới vào cũng k đến nỗi (chuyên viên chưa kinh nghiệm tầm 5tr, tiền cơm k nhận vì tại cơ qan có tổ chức bếp ăn,quy định của lpb thế), sau này áp KIPs,lương giảm 40% (vì đạt mới dc nhận phần này lại) thực tế là k thể đạt nổi vì chỉ tiêu giao trên trời,đủ thứ, từ thẻ,huy động,cho vay (cả GDV lẫn CVQHKH),chất lượng dịch vụ,nợ xấu... Điểm khó kiếm mà trừ thì đủ thứ để trừ! Thưởng thì thế này, 28/3 thành lập NH 1tr (nếu có cái này thì đến 30/4 khỏi mog có thưởng, tức là chỉ 1 trog 2 sự kiện thôi), 1/6 ai có con thì 500k/bé, nếu có bằng khen cấp tỉnh j đó thì dc 2-3tr (nhớ k rõ lắm), 2/9: 1tr, các chị thì dc thêm 8/3: 500k, 20/10: 500k, đám cứoi dc 1tr ( 2 vợ chồng k dc làm chug 1 CN), sinh con dc 1tr (có vợ sinh thì dc 500k ), lương tháng 13 là tính lương bình quân 12 tháng cộng lại chia 12 (hoặc lương bình quân số tháng làm việc thực tế) mà nói thiệt là lương trog năm thấp qá nên bình quân lại có dc thêm bao nhiêu?! (Tầm dưới 5tr) tết âm thì thưởng tuỳ tình hình của CN (Cn mới thành lập Kd lỗ nên k có hệ số,cào đều mỗi ng dc 3tr)! Nói về môi trường tí, hệ thống corebanking chậm rì rì, cứ đến chiều 3-4h là đứng hình, tự rớt mạng, mẫu biểu thay đổi liên tục trog khi core hỗ trợ theo k kịp, tự in tay nhiều... Quy trình/quy chế thì chồng chéo, k thống nhất, dễ hiểu nhầm, HO thì k hỗ trợ hướng dẫn cụ thể, tự Cn nào nấy hiểu và tự làm theo cách của mình đến khi kiểm toán nội bộ về bắt lỗi vui lắm, mỗi cn mỗi bắt khác nhau =.=! Có thắc mắc, cần hỗ trợ chỉ biết gọi các cn khác hỏi cho lẹ, đợi HO vs IT thì coi như dài cổ ra... Báo cáo nùi nùi, rõ rãng HO lấy dc số liệu nhưg vẫn bắt Cn làm và tự chịu trách nhiệm ?!? Nói thật là nhân sự bây h nghỉ rất nhiều, 1 môi trường để học lấy kinh nghiệm thì ok, còn gắn bó lâu dài hả? Còn phải cải thiện nhiều lắm mới giữ chân nhân viên dc! Thân gửi các bạn nhé!

hic, mà bạn thấy làm ăn như vậy thì chuyên nghiệp ở chỗ nào, CV mình đã ghi rõ ràng, hộ khẩu tại địa phương lun chứ k phải là dân ngoại tỉnh nữa, mà dù muốn tìm hiểu thì ngta sẽ có cách chứ chẳng ai mà hỏi như vậy,. vd mà cha mình buôn lậu,mẹ cho vay nặng lãi mình cũng chẳng dại j mà khai báo thật :v
Trog hội đồng đó, nghe bạn nói chắc "chú ấy" là Phó tổng khu vực tây nam bộ ( nếu bạn pvan ở tỉnh miền tây), nổi tiếng là "có duyên" lắm đó :)) rất hay la lối nv

Mình vừa nghỉ việc tại LPB, đọc các cmt của các bạn mình cũng xin chia sẻ tí! Nếu là các e sv mới ra trường chưa tìm dc việc và mog muốn vào làm NH thì có thể thi vào LPB, làm lấy kinh nghiệm rồi thi NH khác! Còn những ai đag làm tại các NH khác muốn đổi môi trường vì tìm kiếm cơ hội thăg tiến, lương, thưởng tốt v.v thì thật sự cần cân nhắc vì các bạn sẽ k tìm dc j tại LPB (trừ khi làm tại HO). Tại CN mình (ở tỉnh) từ đầu năm đến h (chưa hết tháng 4) đã nghỉ 4 ng, có cả PGĐ! Lương thì lúc mới vào cũng k đến nỗi (chuyên viên chưa kinh nghiệm tầm 5tr, tiền cơm k nhận vì tại cơ qan có tổ chức bếp ăn,quy định của lpb thế), sau này áp KIPs,lương giảm 40% (vì đạt mới dc nhận phần này lại) thực tế là k thể đạt nổi vì chỉ tiêu giao trên trời,đủ thứ, từ thẻ,huy động,cho vay (cả GDV lẫn CVQHKH),chất lượng dịch vụ,nợ xấu... Điểm khó kiếm mà trừ thì đủ thứ để trừ! Thưởng thì thế này, 28/3 thành lập NH 1tr (nếu có cái này thì đến 30/4 khỏi mog có thưởng, tức là chỉ 1 trog 2 sự kiện thôi), 1/6 ai có con thì 500k/bé, nếu có bằng khen cấp tỉnh j đó thì dc 2-3tr (nhớ k rõ lắm), 2/9: 1tr, các chị thì dc thêm 8/3: 500k, 20/10: 500k, đám cứoi dc 1tr ( 2 vợ chồng k dc làm chug 1 CN), sinh con dc 1tr (có vợ sinh thì dc 500k ), lương tháng 13 là tính lương bình quân 12 tháng cộng lại chia 12 (hoặc lương bình quân số tháng làm việc thực tế) mà nói thiệt là lương trog năm thấp qá nên bình quân lại có dc thêm bao nhiêu?! (Tầm dưới 5tr) tết âm thì thưởng tuỳ tình hình của CN (Cn mới thành lập Kd lỗ nên k có hệ số,cào đều mỗi ng dc 3tr)! Nói về môi trường tí, hệ thống corebanking chậm rì rì, cứ đến chiều 3-4h là đứng hình, tự rớt mạng, mẫu biểu thay đổi liên tục trog khi core hỗ trợ theo k kịp, tự in tay nhiều... Quy trình/quy chế thì chồng chéo, k thống nhất, dễ hiểu nhầm, HO thì k hỗ trợ hướng dẫn cụ thể, tự Cn nào nấy hiểu và tự làm theo cách của mình đến khi kiểm toán nội bộ về bắt lỗi vui lắm, mỗi cn mỗi bắt khác nhau =.=! Có thắc mắc, cần hỗ trợ chỉ biết gọi các cn khác hỏi cho lẹ, đợi HO vs IT thì coi như dài cổ ra... Báo cáo nùi nùi, rõ rãng HO lấy dc số liệu nhưg vẫn bắt Cn làm và tự chịu trách nhiệm ?!? Nói thật là nhân sự bây h nghỉ rất nhiều, 1 môi trường để học lấy kinh nghiệm thì ok, còn gắn bó lâu dài hả? Còn phải cải thiện nhiều lắm mới giữ chân nhân viên dc! Thân gửi các bạn nhé!
Baạn này nói chuẩn. mình cũng làm tại LVP và fai công nhận là hệ thống CNTT, quy trình, mẫu biểu thay đổi liên tục. SP thì quy định k rõ ràng. Báo cáo VAMC thì mỗi tháng 3-4 cái. k biết cái tụi XLN nó làm cái quần què j nữa. Mọi báo cáo đổ hết cho P. KH, trong khi P.KH là cái fong phải ưu tiên phát triển KH. Điểm cộng duy nhất tại LVP là môi trường khá thoải mái, k áp lực mấy...

Baạn này nói chuẩn. mình cũng làm tại LVP và fai công nhận là hệ thống CNTT, quy trình, mẫu biểu thay đổi liên tục. SP thì quy định k rõ ràng. Báo cáo VAMC thì mỗi tháng 3-4 cái. k biết cái tụi XLN nó làm cái quần què j nữa. Mọi báo cáo đổ hết cho P. KH, trong khi P.KH là cái fong phải ưu tiên phát triển KH. Điểm cộng duy nhất tại LVP là môi trường khá thoải mái, k áp lực mấy...
Tại lương,thưởng thấp nên thoải mái đó, chứ cao lên tí chắc ngợp thở luôn hihi... Sắp tới áp dụng qét vân tay rồi :)

Tại lương,thưởng thấp nên thoải mái đó, chứ cao lên tí chắc ngợp thở luôn hihi... Sắp tới áp dụng qét vân tay rồi :)
lương chỗ CN mình thì k đến nỗi tệ. chắc tại bạn làm ở tỉnh. Vân tay vs chả vân chân, mình đang tìm cơ hội khác. cũng sắp hết duyên vs LVP rồi. nhưng dù sao nơi đây cũng đã dạy cho mình rất nhiều điều. các bạn SV mới ra trường vào đc cũng nên trân trọng. vì LVP COCC nhiều, các bạn vào dc chứng tỏ cũng có cái duyên đấy :v

lương chỗ CN mình thì k đến nỗi tệ. chắc tại bạn làm ở tỉnh. Vân tay vs chả vân chân, mình đang tìm cơ hội khác. cũng sắp hết duyên vs LVP rồi. nhưng dù sao nơi đây cũng đã dạy cho mình rất nhiều điều. các bạn SV mới ra trường vào đc cũng nên trân trọng. vì LVP COCC nhiều, các bạn vào dc chứng tỏ cũng có cái duyên đấy :v
Chúc bạn sớm tìm dc cơ hội mới nhé!

LPB có 2 đặc điểm như sau:
1. Lương thấp nên hầu như ko thu hút đc người có kinh nghiệm từ Bank khác về và tất nhiên 1 Bank mà non kinh nghiệm thì hệ thống và cách vận hành nó cũng yếu.
2. Hợp với các bạn mới ra trường vì chỉ mới ra trường sức còn đang xung mà bỏ qua lương nghĩ đến học hỏi NHƯNG COCC khá nhiều nên phải cố gắng rất nhiều để trụ lại :v

- Nge nói LPB sắp tăng lương cơ bản rồi các bạn nhé. Làm ở tổ chức nào thì hãy yêu tổ chức ấy, có thế bạn mới làm việc tốt được. Dù sao LPB cũng là một sự lựa chọn rất tốt để làm việc (Sếp tốt, đồng nghiệp trẻ, thoải mái)
- COCC nhiều nhưng nó cũng không ảnh hưởng gì đến mình, với lại tổ chức nào mà chẳng có
Chúc các bạn có sự lựa chọn phù hợp với bản thân!

Cách chi thưởng cũng như core banking theo chị nói bên LPB em thấy y chang bên TPB, em từng làm bên TPB cũng ở vị trí GDV luôn. Cả 2 nh này có điểm chung là đều rất non trẻ, ttừ hệ thống quản lý đến core, nhân sự...nhưng nó đều có tiềm năng rất lớn. Nếu làm được thì cơ hội phát triểnvề lâu dài là hơn hẳn các nh pt lâu. Hồi đó làm bên Tiên Phong tuy có nhiều cái hạn chế nhưng em vẫn rất thích, rất muốn gắn bó. Nếu ko vì gặp trúng sếp dìm thì e đã ko đi. :D, giống như bạn trên nói, đã chọn là phải yêu, nếu quyết định ở lại là việc r, thì tốt nhất nên yêu và thư giãn đầu óc. Rồi sẽ có ngày ngân hàng ngày càng hoàn thiện ^_^

Mình trước đây cũng làm LPB khi ra trường được hơn 1 năm, làm ở đó 1 năm rưỡi. Trong 1 năm rưỡi ấy, mình đc tăng lương 3 lần, các chương trình thi đua đều kiếm thêm đc tiền thưởng (nội bộ thôi). Nói chung mình cảm thấy may mắn, vì môi trường LPB học hỏi đc rất nhiều, công việc k quá áp lực và nếu làm cố gắng KPIs đều có thể hoàn thành. Lương lúc mình đi ~8tr, nếu làm thêm giờ tối đa đc thêm 2tr nữa, chưa kể abcxyz ở ngoài. Chính xác là lương LPB nếu bạn chỉ trong chờ đến ngày lĩnh lương và k cố gắng thì quả thực thấp, nhưng nếu có cơ hội mà thăng tiến (cái này hơi khó, phải khôn, khéo mới được) thì lương lên 1 mức khác ngay, mà áp lực hoàn toàn k nhiều như các NH khác.

Nói LPB tốt, mình thấy thế. Nói LPB xấu, cũng k hẳn, nhưng thực sự có nhiều hạt sạn, và nếu bạn tự chủ và phấn đấu thì mình nghĩ k vấn đề gì. Nói chung mình khá biết ơn LPB, đi đc 1 năm rồi nhưng ae chỗ cũ vẫn chơi đều D:
À, giờ mình làm ở Big4 :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,798
Thành viên mới nhất
riseagainstmerc
Back