HOT Thi tuyển & phỏng vấn vào LienVietPostBank - Ngân hàng Bưu điện Liên Việt

Em sắp thi Lienviet mà tìm trên mạng ít tài liệu của ngân hàng này quá.có ai đã thi rồi chia sẻ cho em với :) Mình có đề thi hôm vừa rồi.post lên đây các bạn tham khảo nhé!

Tớ post trực tiếp đề thi lên để mọi người khỏi gặp khó khăn khi download nhé:

Phần 1.
A. Trắc nghiệm

• TK “ Tiền mặt tại quỹ” là TK phản ánh
  1. Tài sản
  2. Nguồn vốn
  3. Cả a và b
  • TK “ Cho vay KH” là tài khoản phản ánh
  1. Tài sản
  2. Nguồn vốn
  3. Cả a và b
  • TK “ Tiền gửi của KH” là TK phản ánh
  1. Tài sản
  2. Nguồn vốn
  3. Cả a và b
  • TK “ Tiền gửi thanh toán của chi nhánh với HO” phán ánh
  1. Tài sản
  2. Nguồn vốn
  3. Cả a và b
  • Séc, UNT, UNC là chứng từ
  1. Chứng từ gốc
  2. Chứng từ ghi sổ
  3. Cả a và b
  • Theo mối quan hệ với bảng cân đối kế toán, TK kế toán ngân hàng chia thành
  1. TK ngoại bảng
  2. TK nội bảng
  3. Cả a và b
  • Chứng từ của KH
  1. Là chứng từ do KH lập
  2. Là chứng từ do Ngân hàng lập
  3. Có thể là a hoặc b
  • Thế nào là người không cư trú
  1. Người làm việc trong cơ quan ngoại giao, lãnh sự Việt Nam ở nước ngoài
  2. Văn phòng đại điện của TCTD nước ngoài tại Việt Nam
  3. Cả a và b
  • Đối tượng nào được gửi tiền tiết kiệm bằng ngoại tệ
  1. Người cư trú
  2. Người không cư trú
  3. Cả a và b
B. Tự luận : Hãy so sánh TK tiền gửi không kỳ hạn và TK Tiền gửi tiết kiệm

Phần 2. Xem các định khoản sau đây là SAI, ĐÚNG, THỪA THIẾU. Giải thích ngắn gọn

1. Bút toán liên quan TK Thu về dịch vụ thanh toán
  2. Ngân hàng thu tiền mặt gốc và lãi vay của KH. Số tiền gốc là 100tr, số tiền lãi là 10 tr. Ngân hàng đã hạch toán lãi dự thu là 11 tr
  3. Bút toán liên quan đến mua ngoại tệ mặt của KH
Phần 3. Cho các nghiệp vụ sau, hãy xử lý tình huống và định khoản
  1. Khoản phải thu trong thanh toán bù trừ
  2. Kh đến rút tiền gửi tiền gửi tiết kiệm kỳ hạn 3 tháng. Ngân hàng đã trích lập khoản dự trả lãi là x( x< số tiền lãi thực tế KH được nhận)
  3. Ngân hàng A mua một xe ô tô con với số tiền 550. Thuế GTGT là 10%
  4. Ông Nguyễn Văn A đến vay một khoản tiền để thanh toán cho công ty B có TK tại ngân hàng VCB. Ngân hàng cũng có TK TG không kỳ hạn tại ngân hàng VCB
  5. Công ty X cần 30.000$ để thanh toán cho bên đối tác có TK tại Citibank NewYork. Số tiền có trong TK $ của KH là 15.000$. Biết Ngân hàng cũng có TK TG không kỳ hạn tại Citibank NewYork
--------------------Biết
  1. TK TG không kỳ hạn của công ty X có đủ số dư để mua USD còn thiếu
  2. Phí dịch vụ thanh toán trong nước là 5.000/món( chưa kể VAT 10%)
  3. Phí dịch vụ thanh toán ngoài nước là 0.2%( chưa kể VAT)
  4. Trong các định khoản, có thể sử dụng ký hiệu TK hoặc tên gọi của TK
  5. ....

Đính kèm

• dethiLVB 2011.rar
    7.9 KB · Xem: 16,742
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình đã gửi lại lần 2 mà vẫn không nhận được mail rep tự động :(((. Có ai nộp vị trí chuyên viên khách hàng khu vực TP HCM mà bị như mình k
mình nộp mấy lần rồi, gần nhất là từ tháng 5, lần thì k nhận đc, lần thì 2 lần mới nhận đc, lần thì có luôn phản hồi. chả hiểu sao nữa

mình mới thi ngày 5/8. mồng 6 có kquar. mồng 7 pv. về thi thì ở Gia lai, thi trên máy, ko có IQ, tiếng anh. chỉ có nghiệp vụ. nghiệp vụ tương đối, ko khó lắm, bạn nào nắm chắc các định nghĩa là ổn, công thức tính nữa. mình nắm k chắc các thuật ngữ nên 35/60. :D. phỏng vấn thì hỏi các câu hòi về hồ sơ vay, biết gì về khu vực đkí, cà phê, cao su vì GLai mà, rồi các hình thức cấp tín dụng, bao thanh toán là gì...
Anh cũng thi Gia Lai nè, phỏng vấn SBD 13 ( ngay số xui) =)) anh trúng tuyển ở Ayun Pa rồi, nó gọi đt báo muộn nhất đầu tháng là nhận việc, mà giờ chưa thấy giấy báo về nữa, em trúng tuyển ở PGD nào thế :)

mình nộp mấy lần rồi, gần nhất là từ tháng 5, lần thì k nhận đc, lần thì 2 lần mới nhận đc, lần thì có luôn phản hồi. chả hiểu sao nữa
Có phải cái mail tuyendungmiennam j đó k bạn? Mà thương bạn nộp lúc nào, để mình canh giờ như z nộp thử
À, mấy ngân hàng khác cũng có mail tự động đúng k bạn. Tại mình nộp mấy cái ngân hàng kia thì hình như cũng ít có mail rep :((.

Có phải cái mail tuyendungmiennam j đó k bạn? Mà thương bạn nộp lúc nào, để mình canh giờ như z nộp thử
À, mấy ngân hàng khác cũng có mail tự động đúng k bạn. Tại mình nộp mấy cái ngân hàng kia thì hình như cũng ít có mail rep :((.
t nôp Hà Nội, gửi mail này: tuyendung@lienvietpostbank.com.vn , tớ toàn nộp muộn thôi tầm 12h tối. các ngân hàng thì ngân hàng có ngân hàng không có mail tự động, chả biết đâu mà lần

Mọi người cho mình hỏi: thi GDV thì thi nghiệp vụ kế toán ngân hàng hay tỏng quát về nghiệp vụ ngân hàng thương mại vậy? Mình 19/8 này thi rồi, help me :D thanks all!

Đi làm tròn 2 tuần có đôi lời nx:
1. Môi trường cực kì tốt, mọi người thân thiện, thoải mái. Hoạt động sôi nổi, đá bóng... Ít khoảng cách giữa sếp và nhân viên
2. Công việc ko áp lực (hai tháng thử việc ko chỉ tiêu). Chủ yếu làm theo hướng dẫn, định hướng của sếp rồi
3. Lương thưởng nghe nói bình thường, ko thấp ko cao. Chờ review cuối tháng nhé.
Ghitaclub ơi, cuối tháng nhớ review nhé, he2, bạn làm bên chi nhánh nào thía???

Mình đồng ý với bạn là cái quan trọng nhất là môi trường làm việc và cơ hội phát triển bản thân ;). Tuy nhiên mình vẫn muốn confirm lại mức lương (vì rõ ràng nó ảnh hưởng trực tiếp đến đời sống hàng ngày của người lao động :D ): giao dịch viên mới vào chính xác lương khoảng bn vậy? Vì mình nghĩ là chưa có tí kinh nghiệm nào mà gần 8tr cho GDV thì hơi cao...
Lương gdv chỉ khoảng 5tr thôi nhé ;) chưa kể lương kinh doanh, mình ko ở chi nhánh nên ko rõ lắm, nhưng hổi mình mới đi làm là 5tr3 đối với ứng viên chưa có kinh nghiệm

Cảm ơn bạn nha. Có ai cũng nộp vô cái mail tuyển dụng phía nam như mình k ta?
Mình cũng nộp mail tuyển dụng phía nam nè bạn. Mình thì ko nhận được mail phản hồi tự động. Nhưng nộp đúng quy định và đúng địa chỉ mail thì yên tâm bạn ạ. Khoảng 2 tuần sau thì mình nhận được mail đi pv.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,605
Thành viên mới nhất
Dương bkstaff
Back
Bên trên