Thất nghiệp hơn 1 năm !

Thật sự mà nói mình cũng giống hoàn cảnh như bạn.Cũng ở nhà hơn 1 năm,mình cũng đã nộp đơn vài chỗ nhưng vì nhiều lí do (trong đó có lẽ cũng do năng lực mình kém) nên đến bây giờ mình vẫn chưa có việc làm.Thật sự mà nói thì mình cảm thấy mất niềm tin vào bản thân lắm,vì đi đâu gặp ai cũng nghe nói "mày đang làm j,đã đi làm chưa" nên mình cảm thấy nản lắm,như là đứa vô dụng,nhiều khi như trốn tránh đó ko mún gặp ai luôn.Hiện tại thì mình vừa đc bên cty cũ của mình gọi về làm lại (trc đây mình cũ đã làm hơn 1 năm ở cty này)vì sau khi nghĩ thì quan hệ của mình và phía cty vẫn còn rất tốt.Phải nói về chế độ thì cũng khá tốt,nhưng mình sợ nếu sau này mình lại chuyển chỗ thì sẽ rất khó coi.Do đó nếu đã làm thì phải xác định là lâu dài nên mình rất đắn đo.
P/s:phải nói thêm rằng thời điểm này là cực khó xin việc vì kinh tế khó khăn,cắt giảm nhân lực rất nhiều nên tình trạng thất nghiệp cũng nhiều lắm bạn ah.Cố lên nhé.^^.
Mình có 1 thắc mắc là bạn để cập đến làm "gì đó" là sao? Để mình nghĩ theo hướng tích cực là chạy tiền nhé.THeo mình khi đã nhờ thì mình ko ngại chạy tiền,vì khách quan mà nói nếu ko lo cho mình thì khi họ lo cho người khác thì cũng nhận đc tiền.Điều mình quan tâm là cái giá đó có "hợp lý" hay ko thôi.
Còn nếu tiêu cực là xxx thì mình ko nói.:D.Mình chỉ góp í xíu thôi nhé.:).

Tôi - một sinh viên đã tốt nghiệp ngành Tài chính - ngân hàng một trường Đại học nổi tiếng tại Tp.HCM vào 2011
Trải qua bao công cuộc vật lộn đi nộp hồ sơ, đợi gọi đi thi, đợi kết quả thi, được gọi pv, đi pv, đợi kết quả pv - cái khoảng thời gian ấy mất đến mấy tháng. Kết quả cuối cùng tôi nhận được là Zero, nhưng tự an ủi lòng mình rằng đó là thử thách bước đầu, kinh nghiệm cho mình thi các NH tiếp theo. Tôi được 1 người quen hứa hẹn sẽ xin việc tại Tp 1 trong các ngân hàng lớn nhất, tại chi nhánh lớn nhất, tôi rất vui sướng. Có lẽ cái câu KHÔNG AI CHO AI KHÔNG CÁI GÌ làm tôi thấm thía nhất trong trường hợp này. Họ hứa hẹn xin việc cho tôi, nhưng đổi lại tôi phải làm "gì đó" cho họ...thật kinh tởm cho người mà Ba mẹ tôi trước đó luôn dành tặng lời khen vì hết mực giúp đỡ tôi.
Cú sốc lớn nhất trong đời đã làm tôi suy nghĩ tiêu cực về cuộc sống này, tôi mất hết nhiệt huyết tuổi trẻ, tôi vứt bỏ đam mê trụ lại sài gòn xin việc, và... tôi đã về quê xin việc.
Cái chuỗi ngày ấy đeo đuổi tôi không rời, về quê lại càng khó xin hơn nhưng tôi vẫn quyết tâm, thi, rồi lại thi, kết quả là số 0. Đến giờ này ngồi đây, viết những dòng này, lòng tôi nặng trĩu về tương lai của mình. Đã hơn 1 năm tôi ngồi ăn bám cha mẹ, đã hơn 1 năm tôi đánh mất chính bản thân mình.
Có bạn nào cùng chung cảnh ngộ như tôi ko hay chỉ có mỗi một mình tôi là vô dụng...Tôi muốn nghe các lời chia sẻ từ các bạn !

Ây gừ bạn thua hẳn mình 1 năm :)) cơ mà bây giờ mình thất nghiệp 1 cách không đúng nghĩa lắm vì giờ đang làm "Super moderator" cho UB nè ;))

Tôi - một sinh viên đã tốt nghiệp ngành Tài chính - ngân hàng một trường Đại học nổi tiếng tại Tp.HCM vào 2011
Họ hứa hẹn xin việc cho tôi, nhưng đổi lại tôi phải làm "gì đó" cho họ...thật kinh tởm cho người mà Ba mẹ tôi trước đó luôn dành tặng lời khen vì hết mực giúp đỡ tôi.
Cú sốc lớn nhất trong đời đã làm tôi suy nghĩ tiêu cực về cuộc sống này, tôi mất hết nhiệt huyết tuổi trẻ, tôi vứt bỏ đam mê trụ lại sài gòn xin việc, và... tôi đã về quê xin việc.
Cái chuỗi ngày ấy đeo đuổi tôi không rời, về quê lại càng khó xin hơn nhưng tôi vẫn quyết tâm, thi, rồi lại thi, kết quả là số 0.
Có bạn nào cùng chung cảnh ngộ như tôi ko hay chỉ có mỗi một mình tôi là vô dụng...Tôi muốn nghe các lời chia sẻ từ các bạn !

Không ai đánh thuế ước mơ và mong muốn của mỗi người; có người thực hiện nó rất dễ dàng do có nhiều lợi thế và ưu điểm, nhưng cũng có người long đong lận đận chẳng biết phương hướng nào cả; người ta hơn nhau ở cái "ý chí""niềm tin" vào chính bản thân mình:x Những điều bạn nói trên sẽ làm bạn nhụt trí đấy, lạc quan hơn sẽ giúp bạn có tư tưởng thoải mái khi đối diện với thực tế, bạn không vô dụng nhưng bạn sẽ vô dụng khi bạn cam phận.
Bạn đã làm đúng khi từ chối yêu cầu của họ là..."làm cái gì đó", có lẽ bạn không bao giờ phải ân hận về quyết định đấy cả; vì sai lầm lớn nhất của chúng ta chính là...tự đánh mất mình.
Có nhiều cách để bạn gạt bỏ những căng thẳng mệt mỏi đó, không nhất thiết phải vào Ngân hàng; bạn thấy các banker cũng vào UB kêo hoài đấy thôi, mọi người đâu phải ai cũng được vui vẻ, thoải mái, yêu đời với nghề này được đâu; hãy sũy nghĩ và chọn cho mình một lối đi phù hợp, tạm thời làm một công việc nào đó để có thu nhập cho cá nhân, hỗ trợ gia đình, tích lũy kinh nghiệm và hơn hết là bạn sẽ bớt phải lo âu phiền muộn gì nữa; nếu bạn thật sự yêu thích ngành ngân hàng, bạn có thể ôn thi, trau dồi kiến thức, tìm kiếm các cơ hội tuyển dụng khác; các bank vẫn phải phình to, phải mở rộng ra, do vậy ước mơ, cơ hội của bạn chưa bao giờ chấm dứt cả; thêm lần nữa mình muốn nói, điều đó phụ thuộc vào chính hành động của bạn, chỉ của bạn mà thôi./.;))
Chúc bạn may mắn, thành công!>:D<

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Đừng nghĩ mình vô dụng chị ơi, bi quan vậy mất tinh thần lắm. Ít ra mình đã cố gắng. Tự tin lên chị, người ta có nhiều con đường đi. Đường đi của chị khởi đầu khó khăn, càng khó khăn thì càng biết trân trọng những gì chị đạt được, cũng là tiền đề cho sự nghiệp của chị. Em tin là có niềm tin sẽ có kết quả. Câu cú lủng củng, nhưng em thật sự chúc chị lấy lại tinh thần. Mong rằng may mắn sẽ tới với chị vào một ngày không xa.:-bd

Mình mới thất nghiệp có 2 tháng (tính từ lúc ra trg`, chưa kể khoảng time trong khi làm luận văn cũng đi xin việc) mà đã thấy khủng hoảng rùi :( bh đang phải đi làm đỡ một công việc để kiếm cơm đổ bụng :(
đúng là xin việc khổ thật
Nhưng cũng ko hẳn cứ phải đi đường thẳng để đến cái đích mình chọn, có thể đi đường vòng mà
Những cái bước đệm nếu tích lũy được sẽ giúp bật cao hơn ấy chứ
Có thể 1 năm này là để ôn luyện và quyết tâm hơn, biết đâu mấy hôm nữa lại thấy chị đăng bài thi đỗ NHNN chẳng hạn :D
Thôi thì h chỉ có niềm tin và hi vọng chứ cũng chẳng có j :|

Mình nghĩ là bạn vẫn đang thất nghiệp bởi vì bạn vẫn đặt ra các tiêu chuẩn cho công việc của mình. Bạn đọc thử cái này nhé: http://ub.com.vn/threads/21563-Nhun...nh-vien-va-ca-banker-ve-nghiep-ngan-hang.html

Sự thực thì khi bạn mới ra trường, bản thân chưa có nhiều kinh nghiệm làm việc, mà trong thời buổi khó khăn hiện nay nếu tự đi kiếm việc làm cũng khá là khó khăn.

Vì vậy, bạn không nhất thiết là phải nhắm vào ngân hàng mà có thể tạm thời làm các công việc khác trong quá trình chờ đợi. Điều này rất có lợi cho bạn, vì:
1. Bạn sẽ có điều kiện tiếp xúc với môi trường làm việc thực tế trong một tập thể (nó khác với khi bạn với vai trò là sinh viên thực tập đấy).
2. Có thêm các mối quan hệ xã hội, khả năng giao tiếp tốt hơn, khi đi phỏng vấn xin việc tại ngân hàng sẽ ít lúng túng hơn.
3. Bạn sẽ có thể đường hoàng viết trong CV của bạn là "đã có kinh nghiệm làm việc", cho dù không phải là kinh nghiệm trong lĩnh vực ngân hàng nhưng sẽ là 1 điểm nhấn cho CV của bạn.
4. Nếu bạn làm công việc sale thì các ngân hàng càng thích.

Một lời khuyên nữa với bạn là: Không phải cứ ngân hàng có danh tiếng lớn nghĩa là môi trường làm việc tốt. Bạn có thể tham khảo điều này tại các topic trong diễn đàn này.
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
P/S: Trước khi làm việc tại ngân hàng thì mình cũng thất nghiệp 6 tháng ngồi ở nhà chơi game, sau đó đi làm sale cho 1 sàn giao dịch vàng gần 1 năm, nhờ công việc này mà mình có thêm rất nhiều kinh nghiệm trong giao tiếp với khách hàng.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình nghĩ là bạn vẫn đang thất nghiệp bởi vì bạn vẫn đặt ra các tiêu chuẩn cho công việc của mình. Bạn đọc thử cái này nhé: http://ub.com.vn/threads/21563-Nhun...nh-vien-va-ca-banker-ve-nghiep-ngan-hang.html

Sự thực thì khi bạn mới ra trường, bản thân chưa có nhiều kinh nghiệm làm việc, mà trong thời buổi khó khăn hiện nay nếu tự đi kiếm việc làm cũng khá là khó khăn.

Vì vậy, bạn không nhất thiết là phải nhắm vào ngân hàng mà có thể tạm thời làm các công việc khác trong quá trình chờ đợi. Điều này rất có lợi cho bạn, vì:
1. Bạn sẽ có điều kiện tiếp xúc với môi trường làm việc thực tế trong một tập thể (nó khác với khi bạn với vai trò là sinh viên thực tập đấy).
2. Có thêm các mối quan hệ xã hội, khả năng giao tiếp tốt hơn, khi đi phỏng vấn xin việc tại ngân hàng sẽ ít lúng túng hơn.
3. Bạn sẽ có thể đường hoàng viết trong CV của bạn là "đã có kinh nghiệm làm việc", cho dù không phải là kinh nghiệm trong lĩnh vực ngân hàng nhưng sẽ là 1 điểm nhấn cho CV của bạn.
4. Nếu bạn làm công việc sale thì các ngân hàng càng thích.

Một lời khuyên nữa với bạn là: Không phải cứ ngân hàng có danh tiếng lớn nghĩa là môi trường làm việc tốt. Bạn có thể tham khảo điều này tại các topic trong diễn đàn này.
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
P/S: Trước khi làm việc tại ngân hàng thì mình cũng thất nghiệp 6 tháng ngồi ở nhà chơi game, sau đó đi làm sale cho 1 sàn giao dịch vàng gần 1 năm, nhờ công việc này mà mình có thêm rất nhiều kinh nghiệm trong giao tiếp với khách hàng.

Cảm ơn a, một lời khuyên cho em vào lúc này

Trong thời gian chờ đợi thì chị chịu khó đi làm việc parttime đi, vừa kiếm được chút ít, vừa thấy thời gian trôi nhanh, đi làm bán hàng full time thì cũng đc tối thiểu 3tr/tháng rồi. Em cũng học ngành tài chính ngân hàng, em chưa ra trường nhưng cũng xác định trước là sẽ khó có cơ hội để xin việc vào ngân hàng nên đang hy vọng sẽ tự mình kiếm được một công việc văn phòng khác.
Chúc chị may mắn!

Tôi được 1 người quen hứa hẹn sẽ xin việc tại Tp 1 trong các ngân hàng lớn nhất, tại chi nhánh lớn nhất, tôi rất vui sướng. Có lẽ cái câu KHÔNG AI CHO AI KHÔNG CÁI GÌ làm tôi thấm thía nhất trong trường hợp này. Họ hứa hẹn xin việc cho tôi, nhưng đổi lại tôi phải làm "gì đó" cho họ...thật kinh tởm cho người mà Ba mẹ tôi trước đó luôn dành tặng lời khen vì hết mực giúp đỡ tôi.

chị có thể chia sẻ cụ thể không, cụ thể là có xin được vào NH lớn ko hay lại tiền mất tật mang hả chị>

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,670
Thành viên mới nhất
nguyengiahuy
Back
Bên trên