Thảo luận về ĐỀ THI vào Vietinbank 2012 qua các đợt !!!

giá trị của khoản trích lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho này sẽ được doanh nghiệp hạch toán vào một tài khoản treo có số dư âm trên bảng cân đối kế toán và hạch toán tăng khoản mục giá vốn hàng bán trong kỳ. Chỉ cuối kỳ mình mới căng cứ tăng giảm mới đưa vào thôi. mình nghĩ vậy

Hic, thế b cộng cái số dư âm trên BCDKT đó vào đâu để ko làm htk với tài sản giảm vậy? =.='' Dự phòng giảm giá htk đc hạch toán là Nợ 632/ Có 159. Số dư bên Có trên 159 sẽ làm giảm htk tức tài sản, đồng thời làm tăng giá vốn hàng bán, tức làm giảm lợi nhuận.

nghiệp vụ hỏi gì vậy bro, mà bro thi vào bộ phận nào

t thi thẩm định tín dụng SME, đề ngvu có 3 phần, phần 1 là trác nghiệm ko giải thix, khoảng hơn 20 câu j đó, đại loại hỏi về kiến thức tín dụng chung chung, kế toán ví dụ: khi tăng dự phòng HTK thì sẽ làm: 1. HTK giảm, tsan giảm; 2. TS ko đổi... (t ko nhớ nữa) Phần 2 là đúng sai và giải thích, ví dụ: nếu 2 dự án có độ rủi ro như nhau , tiêu chí XH như nhau, NPV và IRR như nhau thì NH chọn 2 dự án như nhau, đúng hay sai?... Phần 3 là bt tình huống. TA khá là khó, logic thì ko đủ time.
Nhưng t nghĩ lần này thi trên máy thì sẽ là trắc nghiệm hết thôi, ko có bt tình huống hay đúng sai giải thích đâu

có bạn nào đã từng thi NV kho quỹ thì chia sẻ kinh nghiệm nhé.mình thi ngày 29.ca 2.bạn nào thi NV này trước chia sẻ thông tin nhé

update đề nghiệp vụ tiền tệ - kho quỹ cho các bạn( thanks bạn j đó bên kia nhé )
1. Tài khoản Nostro là gì?

2. Cách hạch toán mua bán ngoại tệ trong ngày với 2 trường hợp: bán ra > mua vào, mua vào > bán rpa

3. Đặc điểm nhận biết tiền giấy bị rách nát, hư hỏng trong quá trình lưu thông? (câu này jống jống nhau, mình ko nhớ kỹ đáp án nào đúng T,T)

4. Khi phát hiện tiền giả loại mới thì thông báo cho ai?

5. Sau khi lập biên bản tiền giả, bước tiếp theo làm gì? (đóng dấu và đục 4 lỗ)

6. Dựa theo cách ghi chép thì tài khoản kế toán chia làm mấy loại?

7. Trong 1 bó tiền gồm 10 thếp, có 1 thếp tiền gồm 2 loại (75 polymer và 25 cotton), thủ quỹ đóng bó tiền này lại là đúng hay sai?

8. Trình tự mở kho hằng ngày, ai mở trước? (Giám đốc nhé)

9. Người đóng bó, niêm phong, ký tên lên bó tiền chịu trách nhiệm trong trường hợp nào?

Còn lại là câu hỏi về kế toán ngân hàng, nhớ ko nổi. Cái này là nội dung câu hỏi chứ không phải nguyên văn nhe các bạn. Có 2 văn bản mà mọi người nên xem là QD24 và QĐ28 năm 2008 của NHNN, đề của mình nghiệp vụ kho quỹ hỏi ở trỏng ko.
nghiệp vụ kho quỹ có ít vậy thôi à?bạn nào có thêm thông tin k?

khu vực này chủ yếu thảo luận về đề thi nha các bạn để tránh loãng chủ đề :D

có 5 học sinh gồm 2 trai, 3 gái. có bao nhiêu cách xếp hàng sao cho có 1 bạn gái luôn đứng đầu hàng ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,661
Thành viên mới nhất
eetv
Back
Bên trên