Tháng đầu tiên đi làm,cảm giác khác lạ

huyennguyen123

Thành viên
Mình từng làm tín dụng bên Maritime bank 1,2 tháng,cũng mới ra trường,chưa quen được áp lực công việc mà họ đưa ra,chỉ tiêu áp lực,thế là sau đó mình xin nghỉ việc làm ở chỗ 1 công ty chả liên quan gì đến Bank là cty socola Bỉ - Belcholat (cũng là thương hiệu số 1 Việt Nam về socola,nghe cũng oai như cóc )|-)|-)|-)|-)=P~

Khi bạn học về ngân hàng,tín dụng,nhưng khi đi làm tại 1 công ty chả liên quan tới ngân hàng,cảm giác lúc đầu hơi sợ,sợ ko làm được việc nta bảo,chả liên quan đến ngành đó,biết là sẽ đào tạo lại nhưng lại mang tiếng ra.Nhưng khi làm thì mình nghĩ rằng công ty nào cũng giống như công ty nào,làm mảng sale cũng chỉ là đi bán nước bọt để mang tiền về cho công ty,cái chính là sản phẩm khác nhau nên trước mắt bạn cần học qua về sản phẩm,chính sách giá của công ty,tìm được mối quan hệ cho các bạn.b-)b-)b-)
Còn công ty nào bán hàng dù ngân hàng hay công ty socola hay bánh kẹo gì gì đó thì cũng chỉ là doanh thu mà thôi.Khi bạn làm sale thì sẽ có cảm giác rất năng động,chuyển việc dễ dàng mà ko cần lo lắng gì,mình nghĩ rằng làm 1 time mình cũng sẽ vẫn làm trong khối ngân hàng,nhưng giờ phải lấy quan hệ và kinh nghiệm đã,vì dù sao khách hàng bên Belcholat toàn là khách sạn 5 sao như Sofitel,Nikko,Horison,Daewoo,...cả Techcombank cũng là bạn hàng chiến lược của nó,nên sẽ tạo cho mình mqh,khi đó quay trở lại bên sale của Ngân hàng thì chắc chắn mình sẽ làm được việc và sẽ ko như xưa.Cố lên:mad:):mad:):mad:):mad:):mad:):mad:)

Trẻ thì phải năng động xông pha.
Chỗ làm đầu tiên của mình là ở 1 DN sx xà gồ. Mang tiếng học NH bằng khá mà phải đi bê xà gồ như công nhân, hít đủ các loại bụi, rồi còn đc giao cái việc cao cả là đi soi mấy người trong cty xem có ai nói xấu sếp không..Dù không thích nhưng bản thân vẫn phải làm tốt. Sau đi làm kế toán ở 1 cty mới thành lập, tất cả chỉ là con số 0 chỉ may mắn đây là cty con nên nhân lực và vật lực được bao tiêu nhưng việc xây dựng quy trình kế toán, hạch toán, sổ sách đều phải bắt đầu lại. Mình làm tất cả công việc từ lập sổ sách, xây dựng quy trình, làm việc với NH, thuế (dĩ nhiên là có hỗ trợ của người có kn). Cũng tự hào vì công ty còn bề bộn nhưng số liệu chính xác và cập nhật nhất "có thể" (Ai làm kế toán cũng biết là việc chính xác 100% là không thể). Do ông sếp bá đạo quá nên đành ra đi với cái tiếng "bị đuổi việc". Dù vậy nhưng lòng vẫn luôi phơi phới hướng về tương lai...

anh đc cái ko chê bai hay so đo công việc mình đang làm vs ng` khác, từ từ mà tiến. em thua ở chổ đó đó \m/

very good. bài này hay em cũng có ý tưởng tương tự như anh thích làm sale hơn để có cảm giác năng động hơn
\:D/

đi làm nói chung đối vs sale giờ chỉ có 1 từ là SỐ trong đầu,ko có số thì cứ thế mà húp nước canh mà sống qua tháng

làm văn phòng thì ăn cám bác ah,phải làm kinh doanh,bán hàng thì mới có kn,chứ văn phòng thì lấy đâu ra tiền ngoài

Mai em đi phỏng vấn ở công ty kiểm toán. Em tìm thấy tin tuyển dụng trên vietnamworks, mảng nhân sự, chức danh Director's Assistant, mang hồ sơ tới nộp, hôm qua họ gọi nhắc mai đi.
Mang tiếng là làm cho cty kiểm toán, nhưng lại là chân sai vặt, làm mấy việc hành chính, nhân sự, tự dưng thấy buồn. Nhưng thôi kệ, cứ đi xem sao, coi như là bước đệm cho tương lai, để tới với công việc mình yêu thích chắc còn phải bước nhiều bước nữa.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,494
Thành viên mới nhất
Broken Bones Me
Back
Bên trên