Tâm thư của một nhân viên ngân hàng

theo mình nghĩ, ko hợp thì chia tay chứ họ đâu có ép mình làm, chia tay cũng phải vui vẻ h lên đây nói đích danh nơi cũ mình đang làm thật sự ko biết nói sao với bạn......

Bác chủ topic chỉ chia sẻ về bản thân, lời lẽ cũng không có gì bức xúc hay gay gắt, thậm chí bạn ấy cũng chỉ nói về nơi bạn ấy từng làm, không hề quy chụp cho cả tập thể... Vậy có gì quá đáng lắm không bạn.

- - - Updated - - -

theo mình nghĩ, ko hợp thì chia tay chứ họ đâu có ép mình làm, chia tay cũng phải vui vẻ h lên đây nói đích danh nơi cũ mình đang làm thật sự ko biết nói sao với bạn......

Bác chủ topic chỉ chia sẻ về bản thân, lời lẽ cũng không có gì bức xúc hay gay gắt, thậm chí bạn ấy cũng chỉ nói về nơi bạn ấy từng làm, không hề quy chụp cho cả tập thể... Vậy có gì quá đáng lắm không bạn.

- - - Updated - - -

Đọc 1 mạch hết cả bài luôn :)
Anh Rocky_karate người chăm lo cho topic Nhật Ký Viết Chung đây mà :D
Thấy anh hay comment bên Nhật Ký, giờ mới hiểu vì sao anh có nhiều tâm sự thế.
Em mà ở trong môi trường làm việc vớ vẩn thế thì em cũng nghỉ :D
Chúc anh vững vàng và tới được môi trường tốt hơn.

http://www.youtube.com/watch?v=2sLMq75xpKE
Lúc stress thì nghe Rock và xem film chiến tranh là cách tuyệt vời để nâng cao tinh thần chiến đấu :)>-

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

- - - Updated - - -

- - - Updated - - -

Đồng ý với bạn chia sẽ là tốt, nhưng lôi đích danh cơ quan làm việc ra là điều kiên kị trong văn hoá ứng xử, Mình đã từng làm Navibank, và có tình cảm rất tốt với môi trường ở đó, dù cũng có 1 chút sạn nhưng ko quan trọng

navibank hay NH khác hay chỗ nào cũng có thế này thế kia , chủ thớt chỉ nói cái PGD bác ấy làm thôi mà =)) cơ mà thật ra làm QHKH như bác chủ thớt thì hơi cứng nhắc quá. Sửa BCTC cũng thường thôi mà. Quan trọng mình phải xác định đc khách hàng có khả năng trả nợ hay ko.

Còn mình lại thấy rằng chia sẻ những mặt không tốt tại những công ty, ngành, lĩnh vực (đặc biệt là lĩnh vực hot như TC-NH) là điều rất nên làm, và rất có ích cho các fresher. Cái việc sửa BCTC nó không phải là chuyện hiếm đối với CVQHKH hiện nay, nhưng như bạn chủ topic đã nói, nó là hành động rất nguy hiểm đến tương lai của mỗi chúng ta, nếu ít kinh nghiệm sẽ rất dễ bị cấp trên sỏ mũi. Mấy ngày nay chúng ta chắc cũng nghe đến vụ xử nhân viên vietinbank Lê Thị Huyền Như và cú lừa 4000 tỷ đồng. Một con số quá lớn và đặc biệt là bị cáo và các tòng phạm tuổi đời mình cho là khá trẻ. Tại sao những người này lại có gan lớn đến vậy? Mình cho rằng họ cũng học, tích luỹ dần từ những ngươi đi trước. Nhưngx hành động tưởng như không có gì nguy hiểm này, qua thời gian đã đẩy họ vào con đường phạm tội.

Việc chủ topic xin nghỉ là một quyết định sáng suốt. Nếu cứ tặc lưỡi cho qua thì biết đâu chỉ một thời gian nữa bạn ấy sẽ bị lún sâu vào và không thể rút ra được, có khi lại vướng vào vòng lao lý thì sao. Đang trong giai đoạn khó khăn nên có được một công việc là vô cùng quý giá. Tuy nhiên nếu không cân nhắc kỹ thì chúng ta có thể sẽ phải trả một cái giá lớn hơn. Thành công không được đo bằng 1-2 năm thất nghiệp...

Theo em nghĩ thì anh có vẻ vào nhằm 1 ngân hàng thuộc dạng "cùi bắp" xảy ra tình trạng như vậy. Những ông lớn của ngân hàng thâu tóm phần lớn khách hàng như Agribank, BIDV, Vietinbank, Vietcombank, Sacombank (ACB thì không biết), những ngân hàng lép vế : Phương Nam, PVcombank, Navibank, Kien Long bank, Vpbank, Bắc Á... Vào những ngân hàng đó thì nó tìm mọi cách lôi kéo khách hàng, cơ sở vật chất thiếu thốn nên xảy ra nhiều tiêu cực.
Bản thân em cũng mới ra trường hồi 13/10, nhưng đã đi làm từ tháng 05. Làm cũng được 5 tháng, tiếp xúc thì cũng hạn hẹp và cũng không phải làm trong Ngân hàng (công ty con của ngân hàng, nhưng được ngồi chung với ngân hàng). Thấy cũng nhiều sự tranh giành trong này, chia phe phái, nhậu nhẹt, xài tiền thấu chi, vay tiêu dùng trả góp, bồ bịch, bài bạc, ngoại tình... này nọ. Các vị trí an nhàn, ít đấu đá nhất là : Giao dịch viên, kế toán, ngân quỹ (vì đa phần là nữa và không phải đụng đến hồ sơ, chỉ tiêu này nọ).
Làm ở đâu cũng vậy thôi, quan trọng là có đam mê với việc mình làm, có như vậy thì mới lâu bền được, còn tiền lương thì làm việc là kiếm có thôi (chủ yếu là nhiều hay ít), nếu quả thật mình có đủ năng lực thì việc kiếm tiền đâu có khó, đi làm công ty nước ngoài, thu nhập gấp mấy lần ngân hàng.

Có lẽ trong cái thời đại mà ngành Ngân hàng thất nghiệp đầy ra đấy thì cái nhìn nhận, cũng như trực tiếp hàng loạt các ngân hàng làm ăn tiêu cực đầy ra đó thì không hiếm!
Tôi đã từng nghĩ như bạn!
Nhưng từ ngày tôi trúng tuyển vào Agribank! Có lẽ tôi may mắn hơn rất nhiều bạn khác. Nhưng tôi nghĩ bắt đầu từ đây tôi không biết chắc mình có may mắn hay không khi làm việc trong một môi trường Ngân hàng nhà nước nổi tiếng về tiêu cực như thế! Tôi đã e dè và tìm hiểu. Nhưng không tôi đã lầm, có lẽ tôi đã may mắn một lần nữa khi bắt gặp những đồng nghiệp yêu nghề và hướng dẫn đàn em đàn cháu rất nhiệt tình và bằng cả trái tim mà tôi từng nghĩ tốt mấy cũng không ngờ được. Ngày được ký hợp đồng chính thức, tôi lại phát biểu cảm ơn mà rớt nước mắt. Bác giám đốc đi cầu chùa mà ko quên cầu cho chúng tôi làm việc tốt ( nghe các bác nói lại thế). Trong khi chúng tôi nỗ lực, thẩm định và tâm huyết bấy nhiêu thì những cục nợ xấu từ hai đầu đất nước và một số nơi khác lại làm chúng tôi nhói tim. Hàng ngàn người ra sức làm bằng sức mấy người phá.
Tôi cũng có đôi lần nhận ra những cuộc xung đột thầm kín và phe phái, nhưng bù lại tôi thấy đâu cũng có. Đôi khi cũng thấy buồn, nhưng sao hoàn hảo theo ý mình được, nên tôi chấp nhận nó. Và hôm nay tôi tự tin phát biểu rằng.! Tôi là Ngân viên Ngân hàng may mắn nhất.

bài viết chia sẻ của bạn rất hay! Trường hợp của bạn cũng giống mình lắm! mình còn trẻ, còn rất nhiều cánh cửa mở ra tương lai sáng lạng hơn chờ mình gõ cửa, chỉ cần biết ước mơ và cố gắng hết sức mình tin ai cũng sẽ tìm được cho mình một bến đỗ lý tưởng! good luck!

Thật tuyệt vời. Bạn rất bản lĩnh, và rất có tâm. Mình rất ngưỡng mộ những con người như vậy. Mình cũng đang ở trong trạng thái ở nhà như bạn (mặc dù trước đó mình cũng làm ngân hàng - nhưng ko làm được nên ... :)) Mình cũng suy nghĩ rất nhiều, nếu vì tiền mà mình phải làm những việc mình thấy chướng tai, gai mắt, mình thấy có thoải mái ko, cầm đồng tiền thấy có tự hào ko? mặc dù nếu ko có tiền thì mình hơi nan giaỉ đó :D. Nhưng mình còn trẻ, bản lĩnh, ko thích đi theo những con đường đó tẹo nào... Bạn đang tìm việc ở đâu vậy? Cho mình biết với được ko, lại bắt đầu hành trình đi xin việc thôi. Haiz. :D. Cảm ơn bạn nhiều. :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,496
Thành viên mới nhất
betat
Back
Bên trên