Tại sao có sự khác nhau giữa cách tính số ngày trong một năm giữa NHTW và NHTM

Mình nhớ không nhầm thì tính ngày đó là theo 2 quan điểm:
Quan điểm của Anh là 360 ngày, còn của Pháp là 365 ngày. Việt Nam mình theo quan điểm của Anh nên là các NHTM tính các hệ số rồi lãi suất đều trên 360. Đúng không nhỉ mọi người :D

Sự chênh lệch này không có gì là lạ cả vì các quan điểm tính lãi khác nhau của các ngân hàng.

Khách hàng gửi vào tháng 2 có 28 ngày, hoặc một tháng nào đó có 31 ngày thì tùy theo ngân hàng họ sẽ làm tròn lên 30 ngày.

chào bạn,
cái này mình thực sự không biết đấy @.@ lại có cả NHTW tính khác NHTM àh :-ss
mình chỉ biết nếu huy động vốn thì tính 360 còn sử dụng vốn là 365 .
tức là nếu lãi suất huy động vốn là 14%/ năm ==> một ngày là 0.14/360
còn nếu khách hàng vay vốn của ngân hàng là 0.1%/ ngày thì một năm là 0.1%*365

Cái bạn hỏi mình cũng không biết nó ở chỗ nào :( Cơ sở nào , vì mình học môn Nghiệp vụ Ngân hàng Trung ương thì bài tập mình thấy vẫn vậy :(

Nếu khách hàng gửi tiền thì ngân hàng tính 1 năm là 365 ngày, lãi suất 1 ngày là x%/365. còn khách hàng đi vay thì ngân hàng tính 1 năm 360 ngày, lãi suất 1 ngày là y%/360. Điều này rất có lợi cho ngân hàng.

Nếu khách hàng gửi tiền thì ngân hàng tính 1 năm là 365 ngày, lãi suất 1 ngày là x%/365. còn khách hàng đi vay thì ngân hàng tính 1 năm 360 ngày, lãi suất 1 ngày là y%/360. Điều này rất có lợi cho ngân hàng.
Mình tưởng thế này là có lợi cho khách hàng chứ. @_@

chào bạn,
cái này mình thực sự không biết đấy @.@ lại có cả NHTW tính khác NHTM àh :-ss
mình chỉ biết nếu huy động vốn thì tính 360 còn sử dụng vốn là 365 .
tức là nếu lãi suất huy động vốn là 14%/ năm ==> một ngày là 0.14/360
còn nếu khách hàng vay vốn của ngân hàng là 0.1%/ ngày thì một năm là 0.1%*365

Cái bạn hỏi mình cũng không biết nó ở chỗ nào :( Cơ sở nào , vì mình học môn Nghiệp vụ Ngân hàng Trung ương thì bài tập mình thấy vẫn vậy :(
Trong bài tập nghiệp vụ chiết khấu giấy tờ có giá của NHTW ấy.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,527
Thành viên mới nhất
ngoctai1312
Back
Bên trên