Sự thực về công việc trong ngân hàng, thấy buồn quá

he he, I'm a girl. Chị đang ko ở HN rồi, nghe trà chanh mà thấy xa xỉ...8->

Xã hội phân công công việc và lựa chọn của mỗi người để đến với ngành Ngân hàng. Ai biết đâu rằng mình sẽ phải đối mặt với rất nhiều rủi ro công việc. xin được chia sẻ cùng bạn, vì mình cũng đang vướng 1 vài hồ sơ mà vì cái gọi là Chỉ tiêu tăng trưởng tín dụng. thật sự ngành ngân hàng thật đau đầu và mệt mỏi khác hẳn cái mác bên ngoài " Nhân viên Ngân hàng":(

Mác " nhân viên Ngân hàng" là Vip rồi anh:D, nghề nào nhiều tiền mà ko áp lực đâu. Nghĩ lại ngày trước có chú trong BIDV bảo mình "đi học là sướng đó" giờ thấy đúng thật:-

Vào ngân hàng khó khăn nhất là vị trí huy động vốn
Hiện nay huy động vốn càng khó khăn hơn vì lãi suất đang xuống
Việc vỡ mộng là chuyện bình thường
Làm quan hệ khách hàng luôn luôn phải chịu áp lực cao
Hãy chuẩn bị sẵn sàng cho những áp lực này khi đang còn là sinh viên nhé
Làm vị trí nào cũng có mặt khó khăn riêng, huy động đã khó lại phải giữ khách sau mỗi lần hết kỳ hạn gửi, cho vay thì lại khó trong việc kiếm khách hàng bởi vì k phải khách hàng nào cũng muốn vay và ko phải khách hàng nào cũng cho vay được, cho vay xong lại phải quản lý khoản vay, phải chịu trách nhiệm đối với khoản vay ....
p/s: Ngân hàng ko hoàn toàn là màu hồng

nghe mà nản, chắc kiếm việc gì an nhàn hơn, nhưng ước mơ vẫn là vào NH nhưng có lẻ phải tìm vị trí khác QHKH...haiz

Làm vị trí nào cũng có mặt khó khăn riêng, huy động đã khó lại phải giữ khách sau mỗi lần hết kỳ hạn gửi, cho vay thì lại khó trong việc kiếm khách hàng bởi vì k phải khách hàng nào cũng muốn vay và ko phải khách hàng nào cũng cho vay được, cho vay xong lại phải quản lý khoản vay, phải chịu trách nhiệm đối với khoản vay ....
p/s: Ngân hàng ko hoàn toàn là màu hồng

dạ đúng, nhấp bút ký vào tờ trình là phải chịu trách nhiệm với khoản vay tới khi tất toán, hàng tháng KH mà đóng tiền trễ 2 ngày là tên cũng đã lên hệ thống

em cũng đang thử việc 2 tháng, nghĩ tới con đường gian nan phía trước thì thật là :( :(

Trong các vị trí của NH hiện nay, có lẽ vị trí QHKH là vất vả nhất. Trăm dâu đổ đầu tằm. Ngoài vất về mặt công việc nhiều, đầu việc nhiều, áp lực chỉ tiêu lớn, thì cái đáng sợ nhất là khoản vay quá hạn. Bạn nào làm tín dụng, mà chưa từng vướng khỏan vay quá hạn, thì chưa thực sự hiểu tín dụng là gì.

Giờ làm bank, thì có lẽ ngân quỹ là đỡ vất vả nhất. :D.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Hự, mềnh đang là sv năm cuối ngân hàng nè, nghe bạn nói xong tự dưng thấy nản quá...:|
nghe có vẻ tăm tối, dù rằng hiện h mình vẫn chưa xin đc việc :((
Anh ( Chị ) ơi, năm cuối chưa ra trường vẫn xin được việc ạ? Chỉ cần cầm bảng điểm đi cũng xin được việc ạ? hay còn phải đợi bằng tốt nghiệp tạm thời nữa?

Cảm ơn các Anh/Chị, các Bạn thời gian qua đã động viên. Mình cũng đã suy nghĩ rất nhiều về những lời khuyên của mọi người, hôm thứ 2 sếp gọi lên nói chuyện thẳng thắn và mình cũng đã suy nghĩ, có lẽ mình sẽ quyết định nghỉ việc ở ngân hàng. Hôm qua mình gặp chị khách hàng mà mình cho vay, chị ấy bảo mình sang làm kế toán chỗ chị ấy, cty cũng nhỏ, lương thấp hơn, nhưng mình chấp nhận rồi.có lẽ chỉ là tồn tại bước đầu rồi mình sẽ phấn đấu tìm cviec nào phù hợp hơn. chúc mọi người mạnh khỏe

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,657
Thành viên mới nhất
trungtammatgia
Back
Bên trên