Sự thực về công việc trong ngân hàng, thấy buồn quá

Mình cũng đang QHKH, huy động chả ok, cho vay cũng vậy, nhưng đc ký chính thức. Nhưng mà cái nghề này có kí chính thức hay ko cũng ko quan trọng lắm. Ko đạt chỉ tiêu thì cũng có đc đủ lương đâu =)) Kệ đi, các bạn cứ vào làm kiếm quan hệ nhiều nhiều, tuổi còn trẻ nhảy việc còn nhiều, cứ chỗ nào có lương có chỗ là vào thôi, các bạn trẻ ko phải lo :))

thôi thì cứ cố cái đã, cũng coi như bài viết trên đây là một bài học kinh nghiệm cho các Banker tương lai, để cho chúng ta thấy không phải cứ Nh là VIP, là ngon ăn để có tư thế mà chuẩn bị sãn sàng đối mặt với các khó khăn chưa lường trước được, không có sau này lại sốc:))

tất cả vị trí trong ngân hàng thì cũng đều bị ép doanh số và phải đạt chỉ tiêu hết mà :) quan trong là NH đó có thông cảm và có quá khắc nghiệt trong cạnh tranh không thôi . Còn môi trường Nh khắc nghiệt , thì ko đủ doanh số thì pải out thôi . Với một số NH nhỏ, giám đốc có thể thông cảm hơn , cạnh tranh vừa phải thì còn được chiếu cố mà mới đi làm => k thì cũng dễ bị out ... Vào NH thì tìm khách hàng là nhiệm vụ đầu tiên cho mọi vị trí rồi , cả gdv cũng thế thôi. Cứ thử vào đi rồi xem mình có phù hơp ko , ko thử sao biết :)

Thông thường thì tuyển vào làm phòng QHKH thì yêu cầu đầu tiên là phải có kinh nghiệm ít nhất là vài năm. Vậy nên đừng chọn công việc nào quá sức với mình. Có nhiều bạn đi lên từ GDV ->KSV-> Quản lý tín dụng -> QHKH . Người ta thường vẫn nói " Chọn việc như chọn vợ " nó phải phải phù hợp với mình

uhm bài viết của các bạn làm mình suy nghĩ nhiều quá,mình chính là người viết những lời tâm sự ở topic này. Có lẽ mọi người nghĩ mình không yêu thích công việc này, nhưng mình biết là mình rất thích làm tín dụng và chỗ mình thì tín dụng làm gộp cả thẩm định luôn, công việc hiện tại mình thấy hợp với những j mình được học đó là được thẩm định, xem xét đánh giá tình hình tài chính của khách hàng, được gặp gỡ, giao tiếp thường xuyên với khách hàng nên tác phong của mình chững chạc hơn nhiều, mình thấy mình trưởng thành hơn nhiều nhưng thực tế là chỉ tiêu ép xuống cho mình khiến mình cảm thấy stress rất nhiều. Đi huy động vốn không phải là cứ tiếp thị nói khéo, tạo mối quan hệ là họ sẽ gửi.sản phẩm ngân hàng nó rất đặc thù, giờ có mối quan hệ mà không có lợi ích thì cũng không ai gửi tiền cho mình, nếu họ gửi thì chỉ có 1 từ là họ thương mình, mà đã đến mức thương thì không thân quen cũng phải có j đó. giờ thời kỳ khó khăn nhiều nơi thiếu vốn, trần lãi suất thì giảm nên giờ huy động mà khách hàng chịu lãi suất 12% là hiếm, họ cứ đòi chí ít cũng 15, 16%. mà phần dôi ra thì mình phải gánh. một tháng chỉ tiêu 2 tỷ, mình có giỏi lắm cũng chỉ 500tr, vậy còn 1.5 tỷ làm thế nào.huy động được từng đó với mình gần như là khong thể, nếu chấp nhận bỏ tiền túi ra bù thì với mức lương thử việc thấp thế này mình lấy j mình sống. chẳng lẽ lại xin nhà mà nhà cũng khó khăn, 4 năm đại học đều vay vốn sinh viên chưa trả đc đồng nào, mình lại con cả, niềm hy vọng của cả nhà, nghĩ mà thấy như mình đứng ở góc tối, không biết hướng nào để bước đi. Hôm nay đang ngồi làm thì Sếp không cho ngồi văn phòng mà bắt hay nói thẳng là đuổi ra ngoài để đi tiếp thị. khách hàng quen thì mình tiếp thị suốt rồi, họ gửi cho 1 tí nên không có khả năng kiếm thêm nữa, còn khách hàng mới ak, chỉ có 1 câu là cực kỳ khó thôi. chắc hết giai đoạn thử việc thứ 2, mình ko trụ nổi rồi, vì chi nhánh mình đang lỗ nên những người không đạt chỉ tiêu như mình bị điểm sổ đầu tiên, lại bắt đầu từ số 0 vậy, thất nghiệp và làm lại từ đầu

Minh doc tam su cua ban ma thay thong cam cho ban qua!!!! Co len ban nhe, cu tu tu danh them thoi gian kiem viec trong qua trinh lam viec vay. Va doi khi khong phai ngan hang nao cung vay dau ban a, ban co gang dung de mat niem tin nhe!! Chuc ban that binh tinh va tim dung huong di cho minh!!!

Đọc bài viết của bạn thực sự thấy rất hay và tâm huyết, mình cũng có thể phần nào dự đoán được bạn đang ở ngân hàng nào rồi :). Tuy nhiên, mình cũng nhận thấy một xu hướng chung là như sau:
- Muốn lên theo ngạch tín dụng thì phải đi từ quan hệ khách hàng đi lên, mình đã từng được gặp các giám đốc khối trong ngân hàng (hàng vip - ví dụ như ở Tech chỉ có 18 giám đốc khối) thì các anh chị đó đều đi từ quan hệ khách hàng đi lên, đặc biệt là quan hệ khách hàng doanh nghiệp. Vì vậy, mình nghĩ rằng, bạn nên cố gắng phấn đấu để được thăng tiến như vậy, mặc dù ngoài năng lực còn cần them một số yếu tố khác nữa.
- Theo cảm nhận riêng của mình, bạn viết bài này có thể là nữ (vì đọc đoạn cuối sợ thấy mình già đi và hao tổn nhan sắc): Đối với nữ, khi làm một thời gian ở khối front office thì nên có định hướng chuyển dần về back để ổn định (đặc biệt là khi đã có gia đình)

Nhưng các bạn cũng nên nhìn ra thế giới để học tập, tự nhìn lại mình để thấy tại sao Việt Nam còn quá kém với các nước trong khu vực cũng như trên thế giới về năng suất lao động. 1 PFC (tạm dịch là chuyên viên tư vấn tài chính cá nhân) của HSBC tại London cần chốt được 20 giao dịch vay mua nhà, 50 giao dịch vay tiêu dùng, 50 giao dịch bảo hiểm, quản lý khoảng 500 tài khoản khách hàng. Những nước phát triển đều phải như vậy, Việt Nam trong tương lai cũng phải như vậy, đây là một xu hướng tất yếu rồi bạn ạ.
Chúc bạn thành công.

Đọc bài viết của bạn thực sự thấy rất hay và tâm huyết, mình cũng có thể phần nào dự đoán được bạn đang ở ngân hàng nào rồi :). Tuy nhiên, mình cũng nhận thấy một xu hướng chung là như sau:
- Muốn lên theo ngạch tín dụng thì phải đi từ quan hệ khách hàng đi lên, mình đã từng được gặp các giám đốc khối trong ngân hàng (hàng vip - ví dụ như ở Tech chỉ có 18 giám đốc khối) thì các anh chị đó đều đi từ quan hệ khách hàng đi lên, đặc biệt là quan hệ khách hàng doanh nghiệp. Vì vậy, mình nghĩ rằng, bạn nên cố gắng phấn đấu để được thăng tiến như vậy, mặc dù ngoài năng lực còn cần them một số yếu tố khác nữa.
- Theo cảm nhận riêng của mình, bạn viết bài này có thể là nữ (vì đọc đoạn cuối sợ thấy mình già đi và hao tổn nhan sắc): Đối với nữ, khi làm một thời gian ở khối front office thì nên có định hướng chuyển dần về back để ổn định (đặc biệt là khi đã có gia đình)

Nhưng các bạn cũng nên nhìn ra thế giới để học tập, tự nhìn lại mình để thấy tại sao Việt Nam còn quá kém với các nước trong khu vực cũng như trên thế giới về năng suất lao động. 1 PFC (tạm dịch là chuyên viên tư vấn tài chính cá nhân) của HSBC tại London cần chốt được 20 giao dịch vay mua nhà, 50 giao dịch vay tiêu dùng, 50 giao dịch bảo hiểm, quản lý khoảng 500 tài khoản khách hàng. Những nước phát triển đều phải như vậy, Việt Nam trong tương lai cũng phải như vậy, đây là một xu hướng tất yếu rồi bạn ạ.
Chúc bạn thành công.

Bạn tưởng QHKH nào cũng có thể đi lên giám đốc khối à...cần phải hiểu xuất phát điểm của họ, thời điểm họ làm vị trí QHKH ( tầm 3-4 năm đổ về trước) thì ko có những chỉ tiêu khủng khiếp như thế này, và giai đoạn trước thị trường ngân hàng còn sơ khai tuyển đầu vào rất dễ không như hiện nay...Mà sản phẩm của ngân hàng có tính tương đồng nên muốn lối kéo được khách hàng phải có chiến lược chứ ko phải là bắt nhân viên đi rao
Nói thật chứ mấy ông giám đốc khối trở về ngày mới ra trường đặt vào vị trí của bạn này thì cũng bó tay, khả năng của con người ta chỉ đến được như vậy chứ biết làm gì hơn...thời thế sinh anh tài mà

việc lựa chọn con đường khác cũng đâu dễ dàng gì đâu bạn, mình có đam mê nhưng không có chuyên môn thì chịu chết, lúc đấy thì phải chấp nhận con đường hiện tại mà cố gắng:D

Chuyên môn có thể học được mà bạn, nếu có đam mê thì ít ra bạn cũng ko cảm thấy chán nản, và có khả năng vượt qua đc khó khăn. Còn việc bạn chấp nhận làm việc mình ko thích chỉ vì đã lỡ mất vài năm học ngành đó thì trước sau gì cũng hỗi hận thôi.

Mà nói thật thì mình thấy 4 năm học trên trường, cái chuyên môn đấy nó khác xa với thực tế, cuối cùng đi làm vẫn phải học lại nhiều lắm, Mà dẫn chứng luôn, bạn có thấy rất nhiều người thành công trong lĩnh vực mà họ ko hề đc học nhiều trên trường lớp ko? và thực tế là học ĐH một kiểu, ra trường làm trái nghề, nó là chuyện bình thường khi mà hiện h đa số mọi người vào ĐH chỉ theo trào lưu hoặc theo ý kiến người khác?

Vì thế theo mình, ko bao h là quá muộn để thay đổi cả, khi nào thấy mình hợp với một con đường khác, mình có quyền thay đổi và chắc chắn mình sẽ làm đc nếu thực sự muốn :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,533
Thành viên mới nhất
dongthunggo
Back
Bên trên