[Sinh viên] Mem mới cần sự giúp đỡ của mọi người

Miss_Wife

Thành viên
Em là Nam, hiện là sinh viên năm cuối của Học viện Tài chính. Thật ra thắc mắc của em cũng không khác gì nhiều anh/chị đi trước nhưng em thấy vẫn cần sự tư vấn từ mọi người! Em học khoa Quản trị kinh doanh, nhưng lại có "tham vọng" là làm việc trong ngân hàng, các đề logic hay tin học em đều làm được tàm tạm nhưng đến phần thi nghiệp vụ thì thật sự là...em không làm được bài nào! Vậy em cần 1 lời khuyên từ anh/chị đi trước về việc "Để thi tốt nghiệp vụ ngân hàng khi mình học trái ngành thì phải làm như thế nào?" và "Em có nhất thiết phải cần bằng hay chứng chỉ về ngân hàng khi đăng ký dự tuyển không?
Mong anh/chị bớt chút thời gian giúp em và cho em xin ít tài liệu thì tốt quá!
Em xin cảm ơn!
P/s: đây vừa là thắc mắc, vừa là tâm sự của em nên em đăng vào box này, nếu em post nhầm mong BQT move hộ em ạ.

Tùy vị trí bạn ạ. Sales thì làm tốt thì ngành nào cũng ok hết. Vị trí đòi hỏi nghiệp vụ thì đương nhiên cần bằng cấp mặc dù biết là vào rồi đào tạo 100% từ đầu =.=

Trước đây topic cũng có một bạn cũng thắc mắc giống em thế. Nhưng mà đừng lo, vòng viết k có khó. Đa số đều pass cả, cánh cửa tử thần nằm ở vòng cuối - vòng pv đó em :D:D
Fighting ;) ;)

Tùy vị trí bạn ạ. Sales thì làm tốt thì ngành nào cũng ok hết. Vị trí đòi hỏi nghiệp vụ thì đương nhiên cần bằng cấp mặc dù biết là vào rồi đào tạo 100% từ đầu =.=

vâng vậy là cái bằng cấp vẫn quan trọng rồi =.=" em mới chỉ có cái chứng chỉ Ngiệp vụ ngân hàng mà trường em tổ chức học thôi, dạy lướt ấy mà, chả đọng được gì nhiều :(
Trước đây topic cũng có một bạn cũng thắc mắc giống em thế. Nhưng mà đừng lo, vòng viết k có khó. Đa số đều pass cả, cánh cửa tử thần nằm ở vòng cuối - vòng pv đó em :D:D
Fighting ;) ;)

vâng, cám ơn anh/chị ạ, vậy vòng tử thần đó thường thì hỏi về gì vậy ạ? kiến thức hay kĩ năng ạ?

Chia sẻ với em một số topic mà anh nghĩ rất có ích trong việc giải đáp những thắc mắc của em:

- Cơ hội việc làm ngành Ngân hàng dành cho "dân ngoại đạo"
- Lộ trình của một sinh viên muốn làm việc trong ngành Ngân Hàng
- Kinh nghiệm đi săn việc khi mới ra trường
- [Nhờ tư vấn] Em là dân ngoại đạo muốn làm việc trong NH

Ngoài ra, anh khuyên em nên dành mỗi ngày khoảng 1-2h đọc các bài viết về chia sẻ kinh nghiệm thi tuyển vào NH, các Box nghiệp vụ... trong vòng 1 tháng liên tục, anh nghĩ, sau 1 tháng đó, em sẽ thấy tự tin & rõ ràng hơn nhiều chứ không mơ hồ như bây giờ. Tìm các Box, các topic như thế nào, cái này em có thể tự tìm được, bởi giao diện của Diễn đàn mình rất dễ theo dõi & tìm kiếm, hơn nữa em cũng có khả năng tin học (theo như anh đọc được ở bên trên).

Thêm nữa, chuẩn bị kỹ năng cũng rất quan trọng: kỹ năng mềm (giao tiếp, thuyết trình, thuyết phục,...) + tiếng Anh. IQ, logic, tin học em làm tạm tạm thì không có gì phải lo lắng nhiều, quan trọng là chuẩn bị những thứ kia.

Và cuối cùng, cần cả sự chủ động chuẩn bị: tìm hiểu về các vị trí trong NH, các NH em quan tâm, cách viết CV... & một chút may mắn nữa.

Chúc em thành công!

Chia sẻ với em một số topic mà anh nghĩ rất có ích trong việc giải đáp những thắc mắc của em:

- Cơ hội việc làm ngành Ngân hàng dành cho "dân ngoại đạo"
- Lộ trình của một sinh viên muốn làm việc trong ngành Ngân Hàng
- Kinh nghiệm đi săn việc khi mới ra trường
- [Nhờ tư vấn] Em là dân ngoại đạo muốn làm việc trong NH

Ngoài ra, anh khuyên em nên dành mỗi ngày khoảng 1-2h đọc các bài viết về chia sẻ kinh nghiệm thi tuyển vào NH, các Box nghiệp vụ... trong vòng 1 tháng liên tục, anh nghĩ, sau 1 tháng đó, em sẽ thấy tự tin & rõ ràng hơn nhiều chứ không mơ hồ như bây giờ. Tìm các Box, các topic như thế nào, cái này em có thể tự tìm được, bởi giao diện của Diễn đàn mình rất dễ theo dõi & tìm kiếm, hơn nữa em cũng có khả năng tin học (theo như anh đọc được ở bên trên).

Thêm nữa, chuẩn bị kỹ năng cũng rất quan trọng: kỹ năng mềm (giao tiếp, thuyết trình, thuyết phục,...) + tiếng Anh. IQ, logic, tin học em làm tạm tạm thì không có gì phải lo lắng nhiều, quan trọng là chuẩn bị những thứ kia.

Và cuối cùng, cần cả sự chủ động chuẩn bị: tìm hiểu về các vị trí trong NH, các NH em quan tâm, cách viết CV... & một chút may mắn nữa.

Chúc em thành công!

vâng cám ơn anh nhiều ^^ việc tìm các topic vs box thì em biết rõ rồi ạ, vì em cũng làm manager của 4r trường 3 năm học, hehe nhưng muốn vào học hỏi các anh chị nên bắt đầu từ đâu, với lại lập thread để cho thêm tín dụng download tài liệu nữa ạ!

Mình thấy trong ngân hàng hiện nay có rất nhiều bạn học trái ngành,theo ý kiến mình nếu học QTKD bạn nên nộp vào các vị trí phù hợp như nhân sự...,vì trong vị trí này sẽ phù hợp với kiến thức và nghiệp vụ bạn từng được học.

Mình thấy trong ngân hàng hiện nay có rất nhiều bạn học trái ngành,theo ý kiến mình nếu học QTKD bạn nên nộp vào các vị trí phù hợp như nhân sự...,vì trong vị trí này sẽ phù hợp với kiến thức và nghiệp vụ bạn từng được học.

anh/chị có thể nói rõ cho em biết bộ phận em có thể thi vào đúng theo ngành học của em không ạ? để em có thể tìm hiểu thêm chút!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,684
Thành viên mới nhất
lijpemerch
Back
Bên trên