Phân tích dòng tiền Khách hàng Doanh nghiệp

Cảm ơn bạn! Bài rất hay.
Bạn làm luôn phần 4 (phân tích xu hướng) luôn bạn nhé

Lý thuyết thì rất hay, nhưng vận dụng vào thực tế lại là một vấn đề khó. Mỗi ngành nghề, mỗi doanh nghiệp có những đặc điểm khác nhau. vậy để vận dụng được, chúng ta phải nghiên cứu rất kỹ doanh nghiệp cụ thể.

Mình có tý ý kiến thế này:
1) cảm ơn bác chủ Thớt đã post bài. thông tin khá bao quát.
2) các bạn muốn bác chủ thớt nêu ví dụ, thì nói thẳng là hơi khó. chi bằng các bạn kiếm mấy cái BCTC đầy nhóc trên mạng, coi thử biết liền. mà tốt nhất là nên xem kiếm 1 cái BCTC của một doanh nghiệp lớn, cỡ Vietcombank và một doanh nghiệp nhỏ tý nào đấy, để so sánh, sẽ vỡ ra nhiều chuyện.
Mình thì kiến thức hạn hẹp, chỉ dám ý kiến như thế, không dám manh động thêm.
thân ái ^^

Mình vửa đọc bài này xong và có nhận xét như sau: mình thấy những nội dung nêu ra còn thiếu rất nhiều và có những nội dung bị sai. Bạn nào viết bải này có thể cho mình biết bạn lấy bài này từ nguồn nào được không? Mình nghĩ các bạn muốn hiểu rõ và đẩy đủ thì nên đọc BC LCTT ban hành kèm theo QĐ SỐ 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006. Mình thấy 1 số nội dung sai như sau:
1. "Trả lãi vay" là dòng tiền ra của hoạt động kinh doanh không phải của hoạt động tài chính.
2. Dòng tiền "vốn lưu động ban đầu" mình thấy hơi lạ, nhưng mình nghỉ nó cũng bao gổm việc chi tra cho hàng tôn kho,.. nên nó thuộc về hoạt động kinh doanh chứ không phải hoạt động đầu tư.

Mình vửa đọc bài này xong và có nhận xét như sau: mình thấy những nội dung nêu ra còn thiếu rất nhiều và có những nội dung bị sai. Bạn nào viết bải này có thể cho mình biết bạn lấy bài này từ nguồn nào được không? Mình nghĩ các bạn muốn hiểu rõ và đẩy đủ thì nên đọc BC LCTT ban hành kèm theo QĐ SỐ 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006. Mình thấy 1 số nội dung sai như sau:
1. "Trả lãi vay" là dòng tiền ra của hoạt động kinh doanh không phải của hoạt động tài chính.
2. Dòng tiền "vốn lưu động ban đầu" mình thấy hơi lạ, nhưng mình nghỉ nó cũng bao gổm việc chi tra cho hàng tôn kho,.. nên nó thuộc về hoạt động kinh doanh chứ không phải hoạt động đầu tư.

Có thể bạn đã hiểu sai bạn hãy đọc câu này của tác giả "Nếu lưu chuyển từ hoạt động kinh doanh không đủ cho hoạt động đầu tư buộc doanh nghiệp phải điều phối dòng tiền từ hoạt động tài chính. Đó có thể là một khoản vay sẽ được tăng lên, phát hành thêm cổ phiếu hay là sự giảm đi hoặc thậm chí ngưng trả các khoản cổ tức"
Chi trả lãi vay là dòng tiền ra của HDKD nhưng vẫn có thể là dòng tiền ra của HDTC theo tùng thời điểm.

Có thể bạn đã hiểu sai bạn hãy đọc câu này của tác giả "Nếu lưu chuyển từ hoạt động kinh doanh không đủ cho hoạt động đầu tư buộc doanh nghiệp phải điều phối dòng tiền từ hoạt động tài chính. Đó có thể là một khoản vay sẽ được tăng lên, phát hành thêm cổ phiếu hay là sự giảm đi hoặc thậm chí ngưng trả các khoản cổ tức"
Chi trả lãi vay là dòng tiền ra của HDKD nhưng vẫn có thể là dòng tiền ra của HDTC theo tùng thời điểm.
MInh 2khong6 hiểu ý câu "Nếu lưu chuyển từ hoạt động kinh doanh không đủ cho hoạt động đầu tư buộc doanh nghiệp phải điều phối dòng tiền từ hoạt động tài chính. Đó có thể là một khoản vay sẽ được tăng lên, phát hành thêm cổ phiếu hay là sự giảm đi hoặc thậm chí ngưng trả các khoản cổ tức" bạn nêu ra để làm gì vì mình thấy nó không liên quan đến câu hỏi của minh.
Còn ý câu này là sao hi trả lãi vay là dòng tiền ra của HDKD nhưng vẫn có thể là dòng tiền ra của HDTC theo tùng thời điểm.. Bạn nói quá chung chung, từng thời điểm là sao, bạn đang nói ý này dưa 5va2o đâu thế. Mình bảo mình đang nói dựa trên qui định của Bộ Tài chính mà. BẠn có thể nói rõ dc hơn k. Vì bạn vẫn chưa giải đáp dc thắc mắc của mình

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,572
Số bình luận
528,075
Tổng số thành viên
351,114
Thành viên mới nhất
nhacaiuytinlega
Back
Bên trên