NPV=0 dự án có hiệu quả về mặt tài chính hay không?

bạn ấy chỉ biét là không thì nói là không, chứ bảo là ngta hỏi vậy thì kiểu j câu trả lời là có thì sao đc, trả lời là có mà k gthich dc cũng tèo.
Mình ko nói là bạn ấy hay hay dở, mình chỉ nêu ý kiến để các bạn tham khảo. Mình cũng ko nghĩ rằng trả lời sai câu đấy là bị đánh rớt.
Mình vẫn nghing vf phương án không hiệu quả vè mặt "tài chính"
Cứ nghĩ đơn giản như vầy, nếu bạn là ngân hàng, bạn cho vay và có khả năng thu lãi và gốc thì bạn có coi đó là hiệu quả ko?

---------- Post added 21-07-2011 at 09:56 PM ----------

NPV là gì? Net present value - giá trị dòng tiền trong tương lại được quy về thời điểm hiện tại, mức chênh lệch của các dòng tiền ra vào qua các năm. Vậy mọi ng có biết Disadvantage của NPV là gì ko ạ? Chính là NPV ko phản ánh mức độ sinh lời của dự án.
Điều đó có nghĩa là NPV= 0 thì cũng chẳng phản ánh được điều gì về mặt tài chính của DN hết.

Xin hết.

Câu hỏi ở đây là có hiệu quả hay không và chỉ xét riêng bản thân dự án thôi chứ ko xét tổng thể tài chính doanh nghiệp. Khi bạn chiết khấu dòng tiền về thời điểm hiện tại với suất chiết khấu là WACC và NPV = 0 thì có nghĩa là dòng tiền dự án tạo ra trong tương lai đã sinh lời với mức sinh lời = wacc, vừa đủ đáp ứng được mức sinh lời kỳ vọng của cổ đông và ngân hàng (có tiền trả cổ tức và lãi vay), như vậy là đã có hiệu quả rồi.

mình cũng hiểu theo ý bạn bankjob
NPV= tổng các dòng thu quy về hiện tại - các dòng chi quy về hiện tại = 0 thì các dòng thu từ dự án đã bù đắp được các chi phí của doanh nghiệp bao gồm các chi phí về lãi vay ngân hàng, chi phí DN.. khi đứng trên góc độ ngân hàng cho vay thì tối thiểu nhất dự án của DN phải sinh lời đủ để hoàn trả tiền vay ngân hàng theo mình ở đây "có" hiệu quả về mặt tc :">
http://ub.com.vn/members/612-bankjob

mình cũng hiểu theo ý bạn bankjob
NPV= tổng các dòng thu quy về hiện tại - các dòng chi quy về hiện tại = 0 thì các dòng thu từ dự án đã bù đắp được các chi phí của doanh nghiệp bao gồm các chi phí về lãi vay ngân hàng, chi phí DN.. khi đứng trên góc độ ngân hàng cho vay thì tối thiểu nhất dự án của DN phải sinh lời đủ để hoàn trả tiền vay ngân hàng theo mình ở đây "có" hiệu quả về mặt tc :">
http://ub.com.vn/members/612-bankjob
Mình đồng ý với bạn này. Dự án có NPV=0 thực tế vẫn được thực hiện vì thường bao giờ cũng có thời gian ân hạn cho dự án mà. Theo mình hiểu là như thế :D.

Khi NPV = 0 thì IRR = ?
Bạn thường nghĩ rằng khi NPV = 0 thì dự án không mang lại hiệu quả. Nhưng thật ra, tại mức NPV = 0 thì dự án đã mang lại cho bạn một suất sinh lời, đó là IRR. Có nghĩa là, giả dụ bạn mong muốn suất sinh lời của dự án mang lại là 20%, trong khi đó IRR = 30% (r<IRR), thì dự án đã mang lại hiệu quả tài chính. Bởi vì IRR là suất chiết khấu mà tại đó NPV=0, như vậy nếu chúng ta chỉ mong muốn suất sinh lời là 20% (r<IRR) thì sẽ làm cho NPV>0.

Trong phương pháp NPV, tỉ suất chiết khấu thường được sử dụng là tỉ suất sinh lời đòi hỏi của nhà đầu tư, chính vì vậy nếu NPV = 0 thì có nghĩa là đã đáp ứng được rồi, chính vì vậy dự án có hiệu quả. T nghĩ đơn giản chỉ như vậy thôi :))

anh ấy nói đúng đấy....
còn phải xem xét cái IRR nữa và các yếu tố khác mới quyết định được.
hỏi như vậy thì không nên trả lời là có hay không bạn ah... cứ ỡm ờ...

- NPV= 0 => IRR=r lãi vay
- Như mọi người phân tích ở trên, thì NPV=0 thì dự án hiệu quả về mặt kinh tế xã hội rồi=>khả thi và tạo đc công ăn việc làm...

100% là khi NPV = 0 dự án ko có hiệu quả về mặt tài chính. Tuy nhiên vẫn có trường hợp dự án vẫn được chấp nhận do mang lại hiệu quả về mặt kinh tế xã hội (tạo công ăn việc làm)

NPV = 0
Dự án vẫn tạo ra lãi bằng lãi suất chiết khấu, tức là đủ để trả lãi ngân hàng và có phần cho người đầu tư
Tuy nhiên cách đơn giản họ có thể làm là đi gửi tiền vào ngân hàng :p Không mắc công mắc sức vẫn thu được lợi nhuận như vậy :D
Nên anh phỏng vấn bạn nói đúng rùi đó :p

NPV=0, dự án vẫn được chấp nhận nếu như lãi suất chiết khấu đó là suất sinh lời (hoặc chi phí sử dụng vốn WACC) mà nhà đầu tư kì vọng.
Vần đề là ở chỗ suất sinh lời mà nhà đầu tư kì vọng chứ không phải là NPV lớn hay nhỏ, NPV chỉ là một chỉ tiêu để chúng ta kiểm tra, tính toán.
Ví dụ: bây giờ dự án NPV=0, muốn cho NPV>0 thì cứ hạ suất sinh lời kì vọng xuống thấp là NPV>0 thôi, nhưng nhà đầu tư không làm vậy, vì đầu tư vào dự án có nhiều rủi ro mà suất sinh lời thấp thì thà gửi tiết kiệm với lãi suất của ngân hàng còn hơn. Vậy khi nhà đầu tư kỳ vọng một suất sinh lời kỳ vào dự án mà thế vào NPV=0 (tức là đạt) thì chúng ta chấp nhận dự án thôi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,578
Số bình luận
528,097
Tổng số thành viên
351,856
Thành viên mới nhất
evip88li
Back
Bên trên