Những phát ngôn ‘chết người’ khi đối mặt lãnh đạo

Em Gấu

Thành viên
Trong quá trình tuyển dụng, những ứng viên trẻ tuổi đang độ sung sức và nuôi dưỡng đủ các thứ lý tưởng cao đẹp, thường cố tìm cách thể hiện bản thân, tìm cách để được trọng dụng, được thăng chức, tăng lương. Nhưng hãy coi chừng! Thể hiện cũng phải biết cách.

Các nhà tuyển dụng vẫn đang hàng giờ quan sát nhóm ứng viên, để phân loại ra được những ‘con gà đẻ trứng vàng’ và những ‘con gà điếc trứng’. Vì vậy, đừng bao giờ để những bất cẩn khi hành xử phá hoại mất công sức và thực tài của bạn. Ở chủ đề này, Câu lạc bộ Nguồn nhân lực xin cung cấp danh sách những phát ngôn ‘chết người’, tuyệt đối nên tránh, đặc biệt là trước mặt các sếp.
[h=1]1. “Ở trường tôi được dạy rằng…”[/h] Thực sự thì sẽ không ai quan tâm điều đó đâu. Bạn đã rời trường và đi làm. Bây giờ, các sếp mới chính là thầy cô của bạn. Việc viện dẫn trường đại học ra đây chỉ làm họ cảm thấy thiếu được tôn trọng, và rằng bạn không có tinh thần học hỏi cầu tiến.
Cũng phải nói thêm rằng, không phải cứ học trường top là bạn sẽ được cưng nựng đâu. Nhiều khi chính những nhân viên đến từ các trường trung tầm lại là người làm việc chăm chỉ, chuyên tâm và thông minh nhất. Nên đừng bao giờ dựa vào danh tiếng của trường mà tự cho mình một đặc quyền nào đó.
[h=1]2. “Tôi nghĩ tôi còn có thể làm những việc phức tạp hơn.”[/h] Trong thời kì đầu, các nhân viên thường được giao cho những việc vặt vãnh như photo và in tài liệu, soạn thảo, pha cà phê, sửa soạn trang phục, chụp ảnh. Các nhà lãnh đạo đang thử độ tận tụy của bạn. Đừng tỏ thái độ! Các nhà lãnh đạo có thể dạy cho bạn kỹ năng, nhưng họ luôn biết rằng cung cách ứng xử là thứ bản tính khó suy chuyển. Hãy cho họ thấy bạn tuân phục và chăm chỉ trước hết.
[h=1]3. “Đấy không phải việc của tôi”[/h] Khi người khác nhờ vả hay yêu cầu bạn làm gì, hãy hiểu rằng họ thực sự cần bạn. Một nhân viên có tinh thần hợp tác và có triển vọng sẽ không từ chối các cơ hội để được giúp đỡ ai cả. Đừng tỏ ra chỉ chăm chăm đến công việc của mình mình thôi. Thay vì một câu thiếu thiện chí như trên, bạn hãy bỏ ra thêm vài lời giải thích rằng: “Tôi rất sẵn lòng, nhưng hiện giờ tôi đang bận với vị trí A, B, C… Liệu tôi có thể ngưng vị trí nào đó để đảm nhận thêm việc mới này không?”.
[h=1]4. “Tôi sẽ làm bất kì việc gì để hoàn thành công việc”[/h] Nhà tuyển dụng luôn hoanh ngênh những nhân viên thức khuya dậy sớm vì công việc, nhưng bạn không cần đưa ra một lời hứa hẹn thiếu thuyết phục như vậy. Sẽ chẳng ai tin bạn đâu, họ sẽ chỉ nghĩ rằng đây là một ứng viên huênh hoang hay thích “nổ to bắn xịt” mà thôi.

5. “Tôi sẽ cố gắng”

Khi được giao việc, mà bạn đáp lại bằng câu trả lời như vậy, sẽ khiến người giao việc cho bạn cảm thấy không yên tâm. Đây là một lời xác nhận chênh vênh và thiếu tin cậy. Thay vào đó, hãy nói “Tôi sẽ làm điều đó”.

[h=1]6. “Trước giờ tôi vẫn luôn làm thế”[/h] Sự sáng tạo luôn được các nhà lãnh đạo đánh giá cao. Đừng tỏ ra bảo thủ khi đang hợp tác trong một nhóm và cần đề ra chiến lược. Nên tiếp thu các ý tưởng của nhiều người khác nữa. Hãy nói rằng sự hiệu quả trong phương pháp của bạn đã được nhiều lần chứng minh bằng thực tiễn, nhưng bạn hoàn toàn sẵn lòng lắng nghe các biện pháp mới hay hơn.

Đọc 4 câu đầu: " Chả nói thế bao giời => mình cũng khôn phết :cool:"
Đọc câu thứ 5: " Bỏ m* toàn nói thế @@"

Bài viết hữu ích nhưng mà chắc gì mình đã nhớ được khi vào tình huống cụ thể :-<

Thanks bạn :) mà còn các câu nói như là “hình như”, “chắc là” cũng không nên nói nhé

Có nhiều nhà tuyển dụng cũng chả nghĩ sâu xa được thế này đâu :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,594
Thành viên mới nhất
sanforexuyti
Back
Bên trên