Nhờ tư vấn về Vietinbank và ACB

Em chào các anh chị trong Forum. Em có chút chuyện nhờ các anh chị ở đây chia sẽ mong rằng sẽ nhận được thông tin và lời khuyên chân thành.
Em mới đi thử việc được mấy tuần bên ACB, vị trí AMC nhân viên thẩm định tài sản. Lúc ký Offer thì có điều khoản nếu tự ý bỏ học việc hay thử việc thì phải bồi thường cho ACB 7,5 triệu vnđ. Nhưng sáng nay e có nhận được thông báo là em cũng đậu vào AMC Vietinbank, cũng là nhân viên thẩm định tài sản luôn. Từ trước đến giờ thì em vẫn thích được làm ở Vietinbank nhất. Vậy các anh chị cho em lời khuyên là em có nên bỏ ACB để chuyển qua Vietinbank khồng? Và nếu em không bồi thường 7,5 triệu cho ACB thì sẽ như thế nào? Em nghe có người nói là ở các ngân hàng có hệ thống quản lý nhân sự chặt chẽ lắm và liên kết nhau. Nếu em không đền bù thì sớm muộn gì bên Vietinbank cũng biết thông tin của em. Khi đó khéo em không có cơ hội vào ngân hàng nào nữa cũng nên. Anh chị nghĩ em nên giải quyết như thế nào? Cho em lời khuyên chân thành và có ích nhé!
Em xin chân thành cảm ơn!!!

Nếu bạn thích Vietin thì cứ qua đó làm đi, đừng sợ phải bồi thường bên ACB. Trong hợp đồng của ACB ghi nếu tự ý nghỉ việc phải đền 7,5tr - đấy là với đk bạn đã học hết khoá học nghiệp vụ cơ. Bên ACB cho học nv nhiều giai đoạn lắm. ( Hơn nữa còn có điều khoản cam kết làm việc cho ACB 3 năm liền :( )
Bạn vẫn đang trong tg thử việc mà, nếu sau thử việc mà không được nhận thì bạn không phải bồi thường gì hết.

Hôm trước lớp PFC của mình học việc có một bạn cũng tự ý bỏ việc, bạn ấy chỉ bị thu hồi lại số tiền lương được trả trong tg học việc thôi, còn không thấy đền gì hết nên trường hợp của bạn cũng cứ yên tâm nhé. Vì ACB chia nhiều giai đoạn học nên cho dù có bắt bạn bồi thường cũng chỉ tương ứng với số giai đoạn học của bạn, nếu xui bị đòi bồi thường thì cũng sẽ ít hơn 7,5tr. Bạn đừng lo vấn đề này quá.
p/s: Chúc mừng bạn được vào Vietinbank nhé, mình cũng ước ao được vào đây lắm :)

Nếu bạn thích Vietin thì cứ qua đó làm đi, đừng sợ phải bồi thường bên ACB. Trong hợp đồng của ACB ghi nếu tự ý nghỉ việc phải đền 7,5tr - đấy là với đk bạn đã học hết khoá học nghiệp vụ cơ. Bên ACB cho học nv nhiều giai đoạn lắm. ( Hơn nữa còn có điều khoản cam kết làm việc cho ACB 3 năm liền :( )
Bạn vẫn đang trong tg thử việc mà, nếu sau thử việc mà không được nhận thì bạn không phải bồi thường gì hết.
Em mới đang học việc được 2 tuần thôi. Theo như anh chị nói thì em vẫn phải đền bù 1 phần tiền ah

À mình cứ tưởng bạn học xong rồi giờ vào thử việc chứ, như thế thì nhẹ nhàng hơn nhiều, lên trình bày với nhân sự về tình hình hiện nay đi bạn, nhân sự sẽ cho bạn thông báo chấm sứt hợp đồng, còn chuyện đền bù thì chắc là không đâu. À mà cho mình hỏi bạn được thông báo học việc bao lâu? thường thì học việc được trả lương là 2,5tr/tháng đó, bạn bỏ dở chắc chắc sẽ bị cắt phần lương này cho dù đã học được 2 tuần. (đây là phần lương bạn mình bị thu lại khi bỏ việc đó bạn, hoàn toàn k thấy nói tới bồi thường)

Bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm thi + pvan vào vietin dc ko? Thật ngưỡng mộ quá :D

À mình cứ tưởng bạn học xong rồi giờ vào thử việc chứ, như thế thì nhẹ nhàng hơn nhiều, lên trình bày với nhân sự về tình hình hiện nay đi bạn, nhân sự sẽ cho bạn thông báo chấm sứt hợp đồng, còn chuyện đền bù thì chắc là không đâu. À mà cho mình hỏi bạn được thông báo học việc bao lâu? thường thì học việc được trả lương là 2,5tr/tháng đó, bạn bỏ dở chắc chắc sẽ bị cắt phần lương này cho dù đã học được 2 tuần. (đây là phần lương bạn mình bị thu lại khi bỏ việc đó bạn, hoàn toàn k thấy nói tới bồi thường)
Cảm ơn anh chị nhiều he. Em mới học được hơn 2 tuần chắc nghe lời anh chị em cũng bỏ luôn rồi sang Vietinbank luôn. Em học việc trong 1 tháng đó

Bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm thi + pvan vào vietin dc ko? Thật ngưỡng mộ quá :D
Chẳng có kinh nghiệm gì chia sẻ cả bạn ah. Mình học đúng chuyên ngành, mà cái ông phỏng vấn mình cùng học Học viện Tài chính với mình nên chắc là đồng môn nên giúp đỡ mình thôi chứ mình cũng ko có gì cả

cho em hỏi, bạn kaitokid_254 ơi.bạn thi chi nhánh nào của vietinamc thế.hôm thứ 2 mới pvan tập trung mà, sao chủ nhật bạn đã biết kết quả đỗ rồi vậy

Em chào các anh chị trong Forum. Em có chút chuyện nhờ các anh chị ở đây chia sẽ mong rằng sẽ nhận được thông tin và lời khuyên chân thành.
Em mới đi thử việc được mấy tuần bên ACB, vị trí AMC nhân viên thẩm định tài sản. Lúc ký Offer thì có điều khoản nếu tự ý bỏ học việc hay thử việc thì phải bồi thường cho ACB 7,5 triệu vnđ. Nhưng sáng nay e có nhận được thông báo là em cũng đậu vào AMC Vietinbank, cũng là nhân viên thẩm định tài sản luôn. Từ trước đến giờ thì em vẫn thích được làm ở Vietinbank nhất. Vậy các anh chị cho em lời khuyên là em có nên bỏ ACB để chuyển qua Vietinbank khồng? Và nếu em không bồi thường 7,5 triệu cho ACB thì sẽ như thế nào? Em nghe có người nói là ở các ngân hàng có hệ thống quản lý nhân sự chặt chẽ lắm và liên kết nhau. Nếu em không đền bù thì sớm muộn gì bên Vietinbank cũng biết thông tin của em. Khi đó khéo em không có cơ hội vào ngân hàng nào nữa cũng nên. Anh chị nghĩ em nên giải quyết như thế nào? Cho em lời khuyên chân thành và có ích nhé!
Em xin chân thành cảm ơn!!!

Bạn ơi mình cũng đang gặp phải trường hợp gần tương tự bạn: Mong bạn tư vấn giúp mình nhé:

Mình cũng thi Thẩm định Tài Sản ACB, sau phỏng vấn thứ 2 1,5 tuần mình được cả anh Giám đốc (a này phỏng vấn mình 2 vòng) hỏi vài câu kiểu "Trong trường hợp được tuyển dụng thì e có chấp nhận thế này, thế kia ko..blah..blah. Hôm sau thì chị Nhân sự gọi điện bảo gọi Hồ Sơ online cho chị ý (cũng bảo khen mình này nọ, bảo chị cũng rất có cảm tình với em).......... Thế liệu mình đã đỗ chưa bạn

Trong tgian đợi ACB gọi thì VPBank-vị trí chuyên viên phân tích hồ sơ, xử lý tín dụng gọi nên mình đã kí hợp đồng 6 tháng bên VPBank rồi. Thực ra mình cũng không thích công việc bên này lắm. Bên ACB thì mình dành nhiều tgian và công sức nữa, cũng rất muốn sang bên ACB vì nghe bảo đào tạo từ đầu bài bản lắm. Chỗ VPBank mình phải vừa học vừa làm khó voãi, 2 tháng thử việc mà ko đc thì cũng tạch......

Vậy mình muốn hỏi bạn thấy mình có nên chuyển sang thẩm định bên ACB không. Và cho mình hỏi luôn trong hợp đồng họ nói lương bổng bên đấy thế nào. Mình còn ko học đúng chuyên ngành thẩm định cơ, vào đấy ngoài học khóa đào tạo NH thì có phải học thêm cái gì ko, tgian học việc là bao lâu.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,676
Thành viên mới nhất
duncanlaurencem
Back
Bên trên