Nhờ các pro chỉ giúp e vấn đề này khi đi pv!!

haitac49

Thành viên
E sắp phỏng vấn ngân hàng bên mảng KHCN! lần pv trước e có gặp 1 câu hỏi như thế này: Làm CBTD, khi giải quyết hồ sơ cho KH xong, KH tặng mình 1 cây bút thì mình có nhận k?? Và nếu trường hợp k phải cây bút mà là 1 khoản tiền khoảng 2trVND thì mình xử lý ntn?? E chưa có kinh nghiệm về bank nên nhờ mọi người tư vấn giúp e!! Và cách trả lời nhà tuyển dụng ntn là hay nhất ạ?? Em xin cảm ơn anh chị!!

Theo mình thì thế này: Nhận quà trước khi KH hoàn thành xong nghĩa vụ trả nợ là không nên. Nếu sau khi KH hoàn thành xong nghĩa vụ trả nợ và mang tặng mình món quà nho nhỏ như cây viết chẳn hạn thì có thể nhận và nên nhận vì đó là phép xã giao, làm KH cảm thấy được tôn trọng khi bạn nhận quà. Tuy nhiên, trước khi nhận (Cán bộ tín dụng còn phải mua quà tặng khách ấy chứ, được KH tặng là thích lắm rồi :))) vẫn phải nói rằng đó là trách nhiêm của mình. Người ta năn nỉ lắm thì mới nhận.
Tiền thì kiên quyết trả lời là không và vẫn trả lời là trách nhiêm của bạn phải làm.

Nhận quà của khách hàng không phải là xấu, tuy nhiên nhận thế nào để hài hòa từ cả 2 phía mới quan trọng và không để khách hàng hiểu nhầm về cán bộ ngân hàng, không làm mất hình ảnh của ngân hàng bạn à.
Theo mình, trong quá trình thẩm định và giải quyết hồ sơ cho khách hàng, đến trước thời điểm giải ngân thì không nên có thái độ đòi hỏi, vòi vĩnh hay khách hàng tặng quà...cảm ơn cũng nên từ chối. Khi khách hàng đảm bảo mọi điều kiện vay vốn của ngân hàng (từ hồ sơ thẩm định, tài sản đảm bảo, tư cách pháp lý...) thì việc sau đó nhận cũng không vấn đề gì bạn à. Không nhận hóa ra lại không tôn trọng khách hàng :D
1. Nếu là một cây bút: Nói với khách hàng rằng "hy vọng cây bút này sẽ còn giúp đỡ được nhiều khách hàng khác như anh/chị..." :p
2. Nếu là 2 triệu (như bạn đã nói ở trên): Cái này nên nhận 1/2 thôi, gửi lại quà cho con cái của họ (sắp mùng 1.6 rùi đấy), còn lại gọi là quà uống nước cho phòng em, bạn sẽ đóng quỹ phòng khoảng 300-500K, như vậy có lẽ sẽ thoải mái hơn nhiều, và với số tiền cảm ơn như thế nên chia sẻ với anh/chị/em trong phòng biết để quỹ phòng bạn...ngày càng lớn hơn khi mọi người cũng sẽ làm như bạn. :D
Thân!

Cái này sếp Hưng đã dạy:
Nếu là cây bút bình thường thì bạn nhận cũng chẳng sao. Vì T nhớ ko nhầm thì hối lộ trên củ mới đc đưa vào tình tiết tăng giảm khi xét sử vi phạm mà. Cách nhận như nào thì làm thế nào để cả hai thoải mái là đc. Nói như bác trên cũng đc đấy
Còn trường hợp 2 củ thì tình huống hơi phức tạp hơn 1 chút. Thứ nhất nếu từ chối ko khéo có thể xôi hỏng, bỏng không đấy. Nếu bạn thấy trường hợp này có thể nhận (Các anh chị đi trên nhận bt và hợp đồng này cũng lớn nên 2 củ ko thấm vào đâu). Thì hành xử 1 cách khôn ngoan là như sau. Thg nv mới thg hoạt động hỗ trợ các nhân viên có kinh nghiệm thô. Nên nếu họ đút mình 2 củ thì thg đút sếp của bạn nhiều hơn ồi. Nếu có hay ko thì bạn cứ đưa 2 củ đấy cho sếp để gây điểm (Thằng cu này thật thà đấy). Tr hợp này tùy sếp nhưng thg sếp sẽ bảo em cứ nhận đi. Nếu vậy thì bạn cầm 1 củ và cho 1 củ còn lại vào quỹ phòng. Vừa đc tiếng vừa đc miếng mà đỡ phải lo có thằng gato nó khui ra. Còn lại bất kì tr hợp nào không nhận thì nên trả lại khách hàng một cách khéo khéo 1 tý. Nói j mình là ng mới không tham mấy cái đồng vặt để lo nghĩ nhiều làm gì đúng ko =))

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ cho e những kinh nghiệm khá rất hay này!! Đúng là con phải học nhiều!!:)

Theo kinh nghiem cua minh: Thư nhat: Chúc mừng anh/chị, và rat cam on vi a/c da co long voi e, tuy nhien day la trach nhiem cua e va Ngan Hang mang lại cho anh chị nói riêng và KH nói chung. Còn về quà hay thưởng thì e đã được NH trả phần thưởng rồi, đây là trách nhiệm của chúng e. Vậy nên a/c cứ thoải mái k vấn đề gì cả. Còn một việc e nhờ a/c chút: Với dịch vụ và sản phẩm tốt của chúng e, e nhờ a chị giới thiệu cho e người quen, bạn bè của a chị khi họ có nhu cầu. E cảm ơn a/ c nhiều :)
(Không biết trả lời như này có đạt k nhỉ)

Theo kinh nghiem cua minh: Thư nhat: Chúc mừng anh/chị, và rat cam on vi a/c da co long voi e, tuy nhien day la trach nhiem cua e va Ngan Hang mang lại cho anh chị nói riêng và KH nói chung. Còn về quà hay thưởng thì e đã được NH trả phần thưởng rồi, đây là trách nhiệm của chúng e. Vậy nên a/c cứ thoải mái k vấn đề gì cả. Còn một việc e nhờ a/c chút: Với dịch vụ và sản phẩm tốt của chúng e, e nhờ a chị giới thiệu cho e người quen, bạn bè của a chị khi họ có nhu cầu. E cảm ơn a/ c nhiều :)
(Không biết trả lời như này có đạt k nhỉ)[/QUOTE
Bạn đã đi làm chưa?? Mình thấy tình huống này cũng gặp khá nhiều ngoài cuộc sống k chỉ riêng ngân hàng!! Nên mình thấy khá khó khăn với những người non kinh nghiệm!!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,542
Thành viên mới nhất
combat84merch
Back
Bên trên