Nhờ Anh em cao thủ UB đánh giá/phân tích dùm Mẫu UV này (để tìm hướng đi cho tương lai) !!!

Đây là Mẫu ƯV của mình tham gia chương trình "Lãnh đạo trẻ" của MSB. Tất nhiên là FAIL rồi, nhưng mọi việc không đơn giản như thế, mình muốn biết lí do bị Fail, bởi vì điều đó có thể quyết định đến hướng đi tương lai sau này...
Ba lí do chính mình tạm đưa ra ở đây nhờ anh em đánh giá:

1. Lý lịch học hành có quá nhiều sạn (lí lịch không hoàn hảo!) =))
2. Tuổi cao (sức yếu, cứng rồi khó đào tạo) =))
3. Câu trả lời tự luận_Dự án không thuyết phục... (Cái này nhờ a/e phân tích kĩ dùm)

LINK:
http://www.mediafire.com/?3p5c3aaqxuux2ao

Lấy bằng tháng 2 (2012) vừa rồi, đến nay mình cũng chiến 1 vài NH rồi, trong đó có MB vào đến vòng PV cuối cùng thì tạch (thẩm định)! Mình cũng hiểu được phần nào lí do bị tạch, "Những gì mình có hiện nay không đủ để các nhà tuyển dụng của Nh mạo hiểm, bỏ qua tỳ vết quá lớn trong quá khứ"... Họ (bộ phận tuyển dụng) nếu tuyển được 1 nhân viên xuất sắc, họ cũng không được khen ngợi; nhưng ngược lại nếu tuyển "nhầm" phải ông vô kỷ luật, phá phách... thì họ sẽ bị quở trách =)). Heh heh, vì thế có lẽ tốt hơn là chọn giải pháp "An toàn", trừ khi không còn lựa chọn nào khác ! Mà mọi người biết rồi đấy, trong bối cảnh hiện tại CUNG/CẦU nhân lực ngân hàng lệch lạc dễ sợ luôn, các NH mỏi tay "chém" mà không hết các cử nhân bằng khá/giỏi từ các trường ĐH đang "bon chen" 1 chân vào Bank =))

Mình đang đợi kết quả sơ loại của 2 NH nữa, nếu không ổn thì có lẽ mình sẽ quay sang làm cho các DN thui... Ban ngày đi làm, buổi tối về vẫn phân tích/đầu tư lướt sóng CK để kiếm thêm ít $ thuốc nước(theo mô hình xác suất thống kê nha :) ), đồng thời âm thầm tu luyện CFA, tháng 12 sẽ thi! Mình đang thắc mắc một điều, liệu rằng với chứng chỉ CFA lv1 (thậm chí lv2) trong tay thì khi đó các NH có sẵn lòng mạo hiểm hay không? =)) =))

Tuần trước TLU có call, gọi mình về làm GV cơ hữu cho trường, nhưng thật sự môi trường sư phạm không dành cho mình. Đời trai chưa "chinh chiến" dọc ngang, chưa thỏa chí tang bồng, "máu chưa rơi", "sức chưa cùng kiệt" mà đã lo rút về chốn an nhàn "tránh bão", sao đáng chứ...

P/S: @các bạn SV đang học, muốn vào làm NH sau này: trong lúc chưa muộn hãy phấn đấu để có được một lý lịch học hành "sạch sẽ", đừng để phải kéo dài thời gian học thêm bất cứ một năm nào nhé! Khi đi làm rồi thì chơi bời tẹt ga, "xõa" cũng chưa muộn mà ...
Đừng để như mình, trong lúc bạn bè cùng trang lứa đã yên bề công việc, vợ con đuề huề rồi,... thì bản thân mới lang thang, chập chững những bước đi nhọc nhằn, mệt mỏi trên con đường lập nghiệp đầy trông gai, sỏi đá, mịt mù, tăm tối với tâm trạng cô đơn, khắc khổ mà chỉ có một thứ, "tinh thần chiến binh", mới giúp mình khỏi quỵ ngã và bước đi tiếp......
:-s

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Thanks anh em đã góp ý! Mình đã có hướng đi rồi, về TLU làm Giảng viên thui hà :)

Hiện giờ kinh tế VN đang khó khăn vô cùng, muốn vào NH trong năm nay thì hoặc là phải có Tay to chống lưng, hoặc là phải có bố mẹ làm Giám đốc (để NH có thể khai thác được), còn nếu tự thi vào thì phải có bằng cấp ngon + kinh nghiệm bản lĩnh đầy mình, mà cũng chỉ có thể chọn 1 số ít NH như thế thôi=)) --->Xác định NH không dành cho mình!

Tiếp theo là đến các DN, hôm trước mình hẹn 1 lũ bạn đi uống cà phê, gặp mặt hàn huyên nói chuyện chém gió, chúng nó đứa nào cũng kêu trời đất về tình hình công ty cắt giảm nhân sự, khó khăn, chậm lương... nhiều đứa đang tính chuyển qua chỗ khác thu nhập khá khẩm hơn mà chưa kiếm được CTy tốt =)). Từ đầu năm đến giờ mấy chục ngàn DN phá sản giải thể rồi, dù CP đã thông qua gói hỗ trợ 29k tỷ cho DN nhưng tình hình chắc cũng chả khá khẩm lên được. Và một điều mình tin chắc rằng trong năm nay số lượng SV mới ra trường thất nghiệp sẽ tăng đột biến, bất kể là trụ lai thành phố hay về quê =)). Các DN thì vẫn tuyển người, nhưng họ sẽ chỉ tuyển những người có kinh nghiệm và có thể làm ngay được việc hoặc có mạng lưới khách hàng sẵn có(nghề sales), những điều này thật là xa xỉ với SV mới TN.

Trong thời buổi kinh tế khủng hoảng này thì niềm tin là 1 thứ vô cùng xa xỉ, SV mới TN không có quan hệ hay người giới thiệu đủ uy tín mà tự mình đi xin việc chả khác gì một mình bơi giữa đại dương cả!!!Tất nhiên vẫn còn những công việc chả cần kình nghiệm gì, nhưng với điều kiện SV phải cất cái bằng TN ĐH đi =))

Mình cũng máu chiến đấu ngoài kia lắm chứ, nhưng những cơ hội tốt tại thời điểm này vượt quá tầm với của mình, đành quay về Trường tu luyện thêm vài năm nữa vậy =)). Học MBA ở trường, nghiên cứu và dạy về Tài chính DN,đặc biệt là Quản trị DN(là một lĩnh vực mà các DN Việt Nam rất yếu hiện nay!), thời gian rỗi thì vác cái Lap lên trường làm vài mã CK chơi chơi, kiếm thêm ít $ và rèn rũa skill phân tích/đầu tư, ôn luyện thi và lấy đôi cái chứng chỉ CFA. Giảng dạy cũng là một cơ hội rất tốt để nâng cao những Soft skills còn yếu... Vài năm sau khi "võ công" đã cao cường hơn xưa, ta sẽ lại tái xuất "giang hồ" =))

P/S: Lương cứng ở TLU là 2.34x 1450k, thêm tý phụ cấp cũng được tầm hơn 4 tr/tháng... Khi được đứng lớp, ngoài 7h/tuần không công, thì tiền dạy vượt giờ là 75k/h, chịu khó cày sâu cuốc bẫm chắc cũng không đến nỗi đói khát =))

Chúc mừng bác đã tìm được con đường đi cho mình, e nghĩ làm GV thật sự rất là tốt :D
P/S: Bạn nào học TLU thì vào chào thầy cái nhỉ ;))

Đây là Mẫu ƯV của mình tham gia chương trình "Lãnh đạo trẻ" của MSB. Tất nhiên là FAIL rồi, nhưng mọi việc không đơn giản như thế, mình muốn biết lí do bị Fail, bởi vì điều đó có thể quyết định đến hướng đi tương lai sau này...
Ba lí do chính mình tạm đưa ra ở đây nhờ anh em đánh giá:

1. Lý lịch học hành có quá nhiều sạn (lí lịch không hoàn hảo!) =))
2. Tuổi cao (sức yếu, cứng rồi khó đào tạo) =))
3. Câu trả lời tự luận_Dự án không thuyết phục... (Cái này nhờ a/e phân tích kĩ dùm)

LINK:
http://www.mediafire.com/?3p5c3aaqxuux2ao

Lấy bằng tháng 2 (2012) vừa rồi, đến nay mình cũng chiến 1 vài NH rồi, trong đó có MB vào đến vòng PV cuối cùng thì tạch (thẩm định)! Mình cũng hiểu được phần nào lí do bị tạch, "Những gì mình có hiện nay không đủ để các nhà tuyển dụng của Nh mạo hiểm, bỏ qua tỳ vết quá lớn trong quá khứ"... Họ (bộ phận tuyển dụng) nếu tuyển được 1 nhân viên xuất sắc, họ cũng không được khen ngợi; nhưng ngược lại nếu tuyển "nhầm" phải ông vô kỷ luật, phá phách... thì họ sẽ bị quở trách =)). Heh heh, vì thế có lẽ tốt hơn là chọn giải pháp "An toàn", trừ khi không còn lựa chọn nào khác ! Mà mọi người biết rồi đấy, trong bối cảnh hiện tại CUNG/CẦU nhân lực ngân hàng lệch lạc dễ sợ luôn, các NH mỏi tay "chém" mà không hết các cử nhân bằng khá/giỏi từ các trường ĐH đang "bon chen" 1 chân vào Bank =))

Mình đang đợi kết quả sơ loại của 2 NH nữa, nếu không ổn thì có lẽ mình sẽ quay sang làm cho các DN thui... Ban ngày đi làm, buổi tối về vẫn phân tích/đầu tư lướt sóng CK để kiếm thêm ít $ thuốc nước(theo mô hình xác suất thống kê nha :) ), đồng thời âm thầm tu luyện CFA, tháng 12 sẽ thi! Mình đang thắc mắc một điều, liệu rằng với chứng chỉ CFA lv1 (thậm chí lv2) trong tay thì khi đó các NH có sẵn lòng mạo hiểm hay không? =)) =))

Tuần trước TLU có call, gọi mình về làm GV cơ hữu cho trường, nhưng thật sự môi trường sư phạm không dành cho mình. Đời trai chưa "chinh chiến" dọc ngang, chưa thỏa chí tang bồng, "máu chưa rơi", "sức chưa cùng kiệt" mà đã lo rút về chốn an nhàn "tránh bão", sao đáng chứ...

P/S: @các bạn SV đang học, muốn vào làm NH sau này: trong lúc chưa muộn hãy phấn đấu để có được một lý lịch học hành "sạch sẽ", đừng để phải kéo dài thời gian học thêm bất cứ một năm nào nhé! Khi đi làm rồi thì chơi bời tẹt ga, "xõa" cũng chưa muộn mà ...
Đừng để như mình, trong lúc bạn bè cùng trang lứa đã yên bề công việc, vợ con đuề huề rồi,... thì bản thân mới lang thang, chập chững những bước đi nhọc nhằn, mệt mỏi trên con đường lập nghiệp đầy trông gai, sỏi đá, mịt mù, tăm tối với tâm trạng cô đơn, khắc khổ mà chỉ có một thứ, "tinh thần chiến binh", mới giúp mình khỏi quỵ ngã và bước đi tiếp......
:-s

Thế thì tiền thuê cửa hàng, điện nước tính thế nào đây anh ơi! mà cái CV mô tả công việc thì viết rõ chán bảo sao các nhà tuyển dụng họ loại anh là phải! haizz! :(

---------- Post added 17-05-2012 at 09:11 PM ----------

Thôi chết, có khi tạch vì cái tội lạm dụng kí hiệu nhỉ: N/A= Not available = Chưa TN =)). Hồi đấy bỏ học đi chơi MU với võ lâm truyền kỳ mà (đời đầu), bỏ nhiều quá bị cấm thi luôn. Mà đến năm thứ 4 nhiều môn chuyên ngành bị cấm thi đi là cấm thi lại luôn (phải học lại đó), kết quả cuối năm TB không đủ 5.0 -->lưu ban, dính 2 phát lưu ban liền thớt (cùng đại cương hay cùng CN) là Bye Bye BK luôn đó =)). Chuyện nó như thế mà, chứ nếu có = Cơ Điện tử of BK thì mình chắc cũng không có mặt ở UB đâu =))

Còn cái TOIEC thì không đỡ được, chuẩn bị thi đã không ôn luyện gì rồi, trước hôm thi lại xem bóng đá cả đêm. Sáng ra đi thi ngáp ngáp vừa tô vừa chống cằm ngủ, cũng may vẫn trên 500 điểm (heh heh đỡ khỏi thi lại mất công). Còn bây giờ nếu làm lại bài thi, focus thì chắc cũng trên 650, nếu ôn thêm rồi mới thi thì chắc lên được 700+ :). CFA đâu phải chuyện đùa, hơn 3k trang tiếng anh, không có chút nền tảng Eng luyện vô tẩu hỏa nhập ma chết =))

P/S: Thanks anyway :)

anh đúng là người có ý chí phấn đấu đấy! tuy trước có mải chơi đôi chút nhưng h tu chí là tốt rùi. em TOEIC còn chưa được 400. :(

bạn Phương ơi cho mình hỏi chương trình lãnh đạo tương lai ấy họ tuyển mình đi đào tạo như thế thì có lương không.
mình được gọi đi thi viết vào chủ nhật 20/5/2012 này

Oh yes! Cố lên bạn ơi! Đời ko có j khó chỉ sợ không có quyết tâm. Tôi cũng 82 đây. May mắn hơn bạn hồi thi đh đỗ 2 trường kinh tế và xây dựng ==>> chọn kinh tế cho nó nhàn vô khoa kế toán tổng hợp cho dễ ra trường. Nói thực 4 năm học thì học ít chơi nhiều, cũng AOE, HL, WC,SC. Ra trường đúng kế hoạch với bằng TB - rất là đau. Sau một năm làm việc linh tinh (cũng là cty lớn lương lậu cũng đủ tự túc đối với SV tỉnh lẻ)+ với khoản chơi VLTK hic lên level 9x ===>>> lên đường đi học (lần này học tử tế) lấy đc cái master roài. Mới về VN năm nay, đang nộp hồ sơ đi các nơi đây. tháng 6 thi CFA exam level 2(lv trước thi qua năm ngoái rùi). Tiếng anh mình cùi lắm nhưng mà vẫn sống sót được với master + CFA exam level 1. Bạn có khả năng như thế 8,5 điểm ở TLU, tôi thấy trường nào cũng là trường chỉ có VN là coi trọng trường thôi. Như bạn hãy thử sức ở NH nước ngoài, cty liên doanh. Ánh sáng ở cuối đường hầm tuy xa mà gần tuy gần mà xa bạn à!

P/s: Phong độ chỉ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi!

chúc bác chủ thớt sau khi ghi nhận các ý kiến trên mau có được việc làm ưng ý, có công mài sắt có ngày nên kim mà. cố lên

@goodwarrior: Chào anh, em đã đọc sơ qua Bản dự tuyển và 3 trang cm vừa rồi, em có một số ý kiến thế này nhé :D

- Về phần cá nhân: đúng như mọi người nói, Ngân hàng là nơi rất chuộng người trẻ, thậm chí như 1 số NH là buộc phải có vẻ ngoài ưa nhìn, sinh năm 82 nhưng lại chưa có kinh nghiệm trong lĩnh vực thì rất khó pass được vòng hồ sơ :D. Như 1 số Ngân hàng em để ý, đa số Nhân viên thường là trẻ, tuy nhiên em có quen 1 anh sinh năm 80, nhưng lại có vẻ ngoài của 86 87 :D , Trưởng phòng trở lên thì có trẻ có già.

- Về phần Đào tạo: thật sự trường danh tiếng là 1 lợi thế rất lớn. Với số lượng vào vòng trong có hạn và ở vòng lọc hồ sơ thì họ thường thích nhìn thấy Ngoại Thương, Ngân Hàng hơn ^^

Có điều nếu đội tuyển dụng của MSB chỉ có "tầm" đánh giá như một số bạn ở trên thì mình chấp nhận out luôn khỏi xoắn =))
Đội tuyển dụng mà không biết thực trạng đào tạo/điểm chác của một số trường ĐH tiêu biểu thì pó tay con gà quay rồi :)

Riêng câu này của anh thì cảm giác là anh khá bất mãn với bộ máy tuyển dụng của 1 Ngân hàng. Dù nó ko tốt nhất nhưng đó cũng là 1 BỘ MÁY gồm NHIỀU người, và họ tạo ra những chuẩn mực PHÙ HỢP với hệ thống của họ. Vâng, 4 năm mài đũng quần ở ĐH Ngân Hàng thì em đã mất 3 năm để hiểu trọn vẹn về tầm quan trọng của 2 chữ "PHÙ HỢP" đấy anh ạ. Vì vậy dù anh "xoắn" hay "xít" cũng ko nên và ko đủ khả năng đánh giá "tầm" của ai cả :). Nhưng nhìn chung đó mới là style của dân kỹ thuật. Rất ít người quen của em, dù là SV Bách Khoa, Tự nhiên hay người đi làm trong các ngành kỹ thuật, máy móc, mà hiểu hết trọn vẹn 2 chữ ở trên :). Không phải ở trình độ, mà ở môi trường đào tạo và cách thức đào tạo khác nhau thôi.

- Còn vấn đề "điểm chác". Anh có biết rằng có những công ty nước ngoài về lĩnh vực TC-NH thậm chí còn không để ĐH Ngân Hàng TPHCM, một trường chuyên đào tạo nhân sự lĩnh vực TC-NH trong list những trường họ muốn tuyển ko? Nhưng lại có ĐH Cần Thơ, ĐH Tiền Giang, là những trường chỉ có khoa TC-NH thôi?

- Còn về các mục khác như quá trình làm việc, kinh nghiệm tích lũy thì em xin phép nói chung thế này: Đọc toàn bộ hồ sơ của anh, nếu em là nhân viên tuyển dụng của họ em cũng đánh fail cho anh, thật lòng ^^ (Em thì ko có kinh nghiệm tuyển dụng gì cả, to nhất cũng chỉ với đến tuyển nhân sự cho Hội SV và Đoàn trường của trường ĐH). Qua hồ sơ, anh "giúp" người đọc cảm thấy anh chỉ muốn tham gia chơi cho vui, ko có sự trau chuốt về mặt sử dụng từ ngữ :). Ko phải ý em là anh nói gì sai hay tầm bậy, chỉ là ko có sự chú tâm lựa chọn từ ngữ, thế thôi :)

Và trong các comment của anh, kí hiệu "=))" được sử dụng với mật độ rất dày đặc, cộng với phong cách trả lời. Nó thể hiện anh vẫn bất mãn vì sao mình ko được tuyển và ko chấp nhận với các lí do được mọi người chỉ ra :). Cảm giác như anh đang cố thể hiện rằng: "Ko tuyển thì đây cóc cần, ối chỗ sẽ nhận đây", chứ anh ko có ý định cải thiện các nhược điểm đó :)

Một số ý kiến. Thân :)

NH không tuyển người giỏi nhất mà tuyển người phù hợp nhất
Bác giỏi nhưng NH đánh giá là bác không phù hợp với vị trí đó, hoặc sợ bác nhảy việc, mất công người ta đào tạo

Trước tiên mình xin nói rằng đây là lời góp ý của mình, có thể đúng có thể sai, mong bạn tiếp thu với thái độ khác với reply ở #1 nhá.

- Cái không tốt đầu tiên, mình nghĩ là bạn học trường dân lập mà lại hệ Cao đẳng (bạn học 3 năm mà đã tốt nghiệp nên mình đoán thế). Ở đây mình không bàn về vấn đề sinh viên công lập tốt hơn hay sinh viên dân lập tốt hơn, sinh viên đại học tốt hơn hay SV Cao đẳng tốt hơn, ở đây mình chỉ nói là do bạn học dân lập và Cao đẳng nên người ta loại, lý do vì sao thì bạn tự tìm hiểu nhé. Nếu là mình thì mình cũng loại nếu như có nhiều cái bằng giỏi tốt nghiệp các trường danh tiếng cùng nộp thi tuyển.

- Thứ hai,công việc làm thêm của bạn là tốt thôi nhưng nó thiếu tính cọ sát với thực tiễn môi trường làm việc ở các NH. Bạn chưa từng thực tập ở NH, không hiểu rõ môi trường NH thực tế như thế nào nên việc so sánh và chọn lựa bạn với các sinh viên mới ra trường khác (chứ chưa kể đến những nhân viên NH khác cũng thi tuyển) thì e là hơi khó cho bạn.

Đó là ý kiến của mình. Nhưng thôi bạn ạ, quá khứ nó đã là quá khứ không thể thay đổi được và phải biết chấp nhận thôi. Bạn nên đọc cho bài về sinh viên dân lập trong UB ấy, nó sẽ cho bạn đi đúng hướng. Nếu bạn muốn làm việc ở NH thì tốt nhất bạn nên chọn những NH nhỏ, cứ có việc làm ở NH cái đã, khi nào có kinh nghiệm thì bằng cấp nó sẽ bị lu mờ dần đi. Thế nhé.
Khi nào lập hội bán mỳ tôm+ học CFA thì cho em tham gia với nhé :)

dạ em mới qua facebook của TLU thấy thông báo như sau:
Việc này cần thông tin cho các bạn SV rõ: Nhiều cựu SV có gọi ĐT cho cô Vũ Tuyết hỏi về việc Phòng ĐT "mời" các bạn ấy về trường làm giảng viên; nhưng thực ra để trở thành giảng viên thì trình tự phải như thế này:
1. Đăng ký thi MBA tại trường
2. Thi MBA phải đỗ
3. Thi làm giảng viên với 3 nội dung là Tiếng Anh, Tin học và Giảng thử.
4. Nếu pass bước 3 thì sẽ ký hợp đồng thử việc 3 tháng. Hết 3 tháng, bạn sẽ phải giảng bài trước Hội đồng gồm lãnh đạo BM và giảng viên hướng dẫn.
5. Nếu pass bước 4 thì sẽ được ký hợp đồng 6 tháng. Hết 6 tháng lại phải giảng phê chuẩn.
6. Nếu pass bước 5 thì mới được CÔNG NHẬN CHÍNH THỨC LÀ GIẢNG VIÊN CỦA ĐẠI HỌC THĂNG LONG!

cũng "khoai ghê " đấy ạ .
Chúc anh tìm được việc phù hợp.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,685
Thành viên mới nhất
youhuihuodog55