Nhật ký thực tập Sacombank Hà Nội.

Hồi đó mình đi thực tập tại ACB, lúc thực tập ko làm dc gì, chỉ quan sát, học hỏi... Khi làm xong bản báo cáo rùi thì tuyệt vọng,thất vọng về bản thân mình vô cùng, tự đặt ra câu hỏi tại sao mình ngu dốt đến vậy. Chính khoản tg thực tập này là thời gian có tính chất quyết định cao đến mỗi chúng ta. Chúng ta có 2 mục tiêu: một là làm bài báo cáo thật tốt vì 1 bản báo cáo tốt sẽ dc điểm cao và 1 bài báo cáo tốt sẽ là lý do để NH kí quyết dih giữ chúng ta lại hoc việc, mục tiêu thứ 2 là phải biết dc, hiểu dc, làm dc các quy trình làm việc, cách thức làm việc, các tiểu xảo trong công việc của nhân viên NH.
Nhiều bạn cho rằng đi thực tập người ta sẽ ko cho minh làm gì, chỉ là ngồi chơi xơi nc thui. Các bạn lầm rùi, chúng ta là sv, là thanh niên chúng ta phải nhiệt tình, năng nổ. ko cho chúng ta công việc chúng ta se tự tao công việc cho mình. VD như gặp chị hành chính (hay Pháp Lý Chứng Từ) xin 3 4 bộ hs vay dưới 5 tỷ về đọc. Đọc ko hiểu phải hỏi, ko hỏi dc 1 người thì hỏi nhìu người. Xin hãy đừng ngại ngùng, nhân viên NH cùng từng là sv và họ sẽ hiểu và cũng ít người khước từ lòng hiếu học của người khác, tốt nhất là tranh thủ hỏi trưởng bộ phận hay giám đốc khi thấy họ có thời gian, hãy cho họ biết thái độ làm việc của bạn. NV trong đó khá bận họ ko có rãnh để mà hỏi " e có cần giúp gì ko?" mà tự động chug ta phải hỏi, phải quan sát.. Thực tập là thời gian chúng ta thể hiện bản lỉnh qua 3 năm đào tạo. Đừng đi thực tập để mà có số liệu làm bài ( chưa chắc dc cho số liệu), hãy làm tg đi thực tập chính là thời gian chúng ta cống hiến cho NH. Vài dòng đúc kết kn trong lần đi thực tập trước mong các bạn hãy gan da, dung cảm len nhé

Hồi đó mình đi thực tập tại ACB, lúc thực tập ko làm dc gì, chỉ quan sát, học hỏi... Khi làm xong bản báo cáo rùi thì tuyệt vọng,thất vọng về bản thân mình vô cùng, tự đặt ra câu hỏi tại sao mình ngu dốt đến vậy. Chính khoản tg thực tập này là thời gian có tính chất quyết định cao đến mỗi chúng ta. Chúng ta có 2 mục tiêu: một là làm bài báo cáo thật tốt vì 1 bản báo cáo tốt sẽ dc điểm cao và 1 bài báo cáo tốt sẽ là lý do để NH kí quyết dih giữ chúng ta lại hoc việc, mục tiêu thứ 2 là phải biết dc, hiểu dc, làm dc các quy trình làm việc, cách thức làm việc, các tiểu xảo trong công việc của nhân viên NH.
Nhiều bạn cho rằng đi thực tập người ta sẽ ko cho minh làm gì, chỉ là ngồi chơi xơi nc thui. Các bạn lầm rùi, chúng ta là sv, là thanh niên chúng ta phải nhiệt tình, năng nổ. ko cho chúng ta công việc chúng ta se tự tao công việc cho mình. VD như gặp chị hành chính (hay Pháp Lý Chứng Từ) xin 3 4 bộ hs vay dưới 5 tỷ về đọc. Đọc ko hiểu phải hỏi, ko hỏi dc 1 người thì hỏi nhìu người. Xin hãy đừng ngại ngùng, nhân viên NH cùng từng là sv và họ sẽ hiểu và cũng ít người khước từ lòng hiếu học của người khác, tốt nhất là tranh thủ hỏi trưởng bộ phận hay giám đốc khi thấy họ có thời gian, hãy cho họ biết thái độ làm việc của bạn. NV trong đó khá bận họ ko có rãnh để mà hỏi " e có cần giúp gì ko?" mà tự động chug ta phải hỏi, phải quan sát.. Thực tập là thời gian chúng ta thể hiện bản lỉnh qua 3 năm đào tạo. Đừng đi thực tập để mà có số liệu làm bài ( chưa chắc dc cho số liệu), hãy làm tg đi thực tập chính là thời gian chúng ta cống hiến cho NH. Vài dòng đúc kết kn trong lần đi thực tập trước mong các bạn hãy gan da, dung cảm len nhé
thanks Jimmynguyenle nhiều nhé,lên NH ngồi ko làm j, mới đi 3 buổi mà cứ như đã lâu lắm rồi ý, tuần sau đến phải thay đổi thôi.haha

up.......... vài dòng chia sẻ của huynh jimmynguyenle nhưng có lẽ đã thông nhiều huyệt đạo.... của các bạn thanh niên trong trắng trẻo...... trong bối cảnh thực tập cực kỳ hỗn độn như hiện nay...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Lâu lắm rồi, trang nhật kí này không ai viết tiếp :)
Và tớ...
Sacombank là ngoài dự định nhưng rồi vẫn chọn. Sacombank Long Biên, cg hơi vất vả. Ngày thứ 3 chú bảo vệ tuơi cười hỏi tên vì đi muộn. Công việc thường ngày chủ yếu là buôn chuyện với các bạn. Cũng hơn nữa tháng có kể hoạch thực tập ở đây. Và t thu được là cách phô tô. Còn những kỉ năng khác đang dần học. Máy fax biết nhưng chưa được thực hành. Ở phòng QHKHDN, nhưng vẫn được giao mấy chỉ tiêu cá nhân tiếc là chưa hoàn thành cái nào :(
Hôm nay lên trung tâm thẻ (sacombank huy động đội ngủ CTV gọi là hùng hậu ^^) gọi điện thoại cũng được gần hai chục người nhưng vẫn chưa phát hành được cái thẻ nào...
Mai lại cố dậy sớm khỏi mấy chú ghi tên vì tội đi muộn ^^ dù chú biết rằng cháu lên cũng ngồi nhìn, nói chuyện có khi còn xem phim và online nữa cơ :))

Thực tập ở Sacombank, các bạn có được tiếp cận với báo cáo tổng kết năm (quý) (báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh) (báo cáo về dư nợ...) của họ không?

Thực tập ở Sacombank, các bạn có được tiếp cận với báo cáo tổng kết năm (quý) (báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh) (báo cáo về dư nợ...) của họ không?

Tớ ở chi nhánh Hà Nội, hôm nay tớ đã hỏi bên hành chính cũng như anh phó giám đốc chi nhánh tớ, sẽ k có số liệu gì hết ngoại trừ báo cáo thường niên công bố trên website đâu cậu ạ =((

Các chi nhánh khác ở Sacombank cũng không có số liệu. Hầu như ngân hàng nào cũng vậy. Nếu như không kiếm ở đâu thì bạn sào lại từ BCTC.

Sao các khóa luận ở trường HVNH viết về các ngân hàng khác (phần lớn là 4 ngân hàng lớn nhất) có số liệu kinh doanh của chi nhánh nhỉ, không được tiếp cận thì viết kiểu gì

tin hot cho các bạn nhé:
kế hoạch đào tạo thực tấp sinh tiềm năng sacombank năm 2012:
sáng 3/3/2012 học: quá trình hình thành và phát triển sacombank- đạo đức nghề nghiệp
chiều 3/3/2012 học: khái quát về DV khách hàng và chăm sóc khách hàng
sáng 10/3/2012 học: tiêu chuẩn chất lượng dịch vụ sacombank
chiều 10/3 học: sản phẩm tín dụng cơ bản
sáng 17/3/2012 học: sản phẩm TTQT cơ bản
chiều 17/3/2012 học: sản phẩm dich vụ tiền gửi của NH
sáng 24/3/2012 học: thiết lập lưu trữ, luân chuyển chứng từ kế toán.
thời gian: sáng 8h-11h30 chiều 13h30-17h
địa điểm: hội trường ĐH Ngoại Thương
sau khóa đào tạo sẽ có bài test nhé!
Hẹn gặp lại các bạn của tớ ở Ngoại Thương nhé!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,542
Thành viên mới nhất
combat84merch
Back
Bên trên