Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Thấy các bạn, các a,c tâm sự làm mình cũng muốn trải lòng! :rolleyes:
Mình ra trường tính đến giờ là tròn 5 tháng rồi! Vẫn đang ở nhà "ăn bám".! :p Mình học đúng chuyên ngành tài chính ngân hàng nên xác định muốn xin vào NH, với lại đây cũng là điều mình thích từ trước! Cơ mà sau mấy tháng tìm và apply thì giờ cái hào hứng của mình đang giảm dần đều! Nộp tính ra nộp cũng tầm trên dưới chục cái NH,.
1: ABB vị trí KHCN Nộp cuối tháng 5. Thực ra lúc đó chưa tốt nghiệp nên tư tưởng tìm hiểu công việc tương lai vẫn chưa có, chưa biết j về các vị trí đó nên nộp bừa. hì! rồi được đi PV thì lần đầu chưa có kinh nghiệm gì, run nên trả lời k tốt, cứ nhìn các a,c pv và cười toe toét. Tạch! :p
2: Ocean bank: CŨng đợt t5. Vị trí bên phòng tài chính. Sau gần 2 tháng mới được gọi đi test. Hỡi ôi thi vị trí đó toàn t.anh chuyên ngành kế toán ngân hàng và nvu kế toán. Mình học tài chính ngân hàng nên phần kế toán ko biết nhiều. Thi xong xđ tạch tiếp rồi.
3: Nộp liền 3 NH: Sac, ABB, Đông Á, Thì với ABB nghe nói đợt đó chỉ tuyển nội bộ, Sac thì chả động tĩnh j hết. Và dĩ nhiên là tẹc từ vòng "gửi xe" rồi chứ sao: hiuhiu.!:D còn Đông Á thì nộp kiểu làm hồ sơ trên trang NH nên cái này t cũng chả biết kiểu gì. Hì kết quả mấy NH nộp tháng này thì tạch hết ! :(
4: Bắc Á vị trí GDV đợt t8: Nói tới NH này, mình khá hi vọng qua vòng hồ sơ vì nộp trực tiếp mà. haizzzz. Thở dài cái vì nếu tạch thì chỉ tiêc công đi bộ tổng cộng là tầm 2km để nộp và bộ hồ sơ quá. ( vì xuống nhầm điểm bus nên đi bộ xa) :D. Cuối cùng vấn thường vào topic đó theo dõi động tĩnh thì phát hiện là đã có kq vòng hồ sơ. ko nhầm thì là tận cuối tháng 9 mới có hay sao ý. và lại cái chữ "TẠCH" to chình ình xuất hiện! hiu hiu
5: Liền 4 NH : Bản việt, MB, VP và SHB đợt t9: Mỗi NH 1 vị trí khác nhau. Có vị trí đòi kinh nghiệm mình vẫn to gan apply. :p Kệ cứ thử uống tí thuốc liều xem có đắng ko ý mà. Và vẫn là đợi chờ, đợi chờ và đợi chờ. hết tháng chả có động tĩnh j dù chỉ là cơn gió nhẹ thoang thoảng cho gió thổi động cái lá tí cũng chả thấy.:confused:
6: Tech, TPbank , Ocean và PGbank đợt t10: Kết quả tháng này khả quan hơn tháng trk.
********Sau khi nộp Tech và TP đc 1 tuần thì đc sms và mail mời đi thi viết! Oa lúc này mới đc đi thi sau mấy tháng apply loạn xì ngầu lên. :D. do gấp nên t chả ôn gì hết!và cũng do tìm hiểu cấu trúc thi rồi nên k có xđ ôn! Tech thi mỗi IQ, đợt bạn t thi t7 thì IQ toàn tiếng việt, đợt mình thi thì toàn tiếng Anh.Hế hế. 25 câu thì làm được có tầm 18-20 câu thì hết giờ. trk giờ thi và sau thi lúc nào cũng toe toét vì từ trk tới giờ cứ nói tới thi là t khoái lắm lắm ý. Hồi đi học chỉ thích đến kì thi để được đi thi thôi. CHúng bạn t nó bảo ai đi thi cũng thấy mặt lo lắng còn mày phởn quá thể. :oops: kệ chứ! thứ 6 thi tech, chủ nhật mò sang TP thi. Đến sớm 1 tiếng ngồi ngu ngơ ngắm tường. Lần nào thi hay pv t đều đi xe bus nên toàn đến sớm ngồi chơi cho thoải mái ý mà. :DThi làm cũng tùm lung nên chả có tí % nào xđ có qua hay ko. Về vẫn cười toe!
*********Sau khi thi TP đc vài ngày thì đc mời lên PV. Ôi pv mình còn đến sớm hơn 1 tiếng, đi xe ôm hết xừ 25k, đến nơi chú xe ôm km thêm 5k còn có 20k. Lên phòng ngồi nc với các bạn khác, trk pv khá run cơ mà đợi mã cũng đc vào pv. chẹp chẹp! vào pv cùng 2 bạn khác, nghe các ban trả lời mình, rồi pv xong mình xđ tạch 70% rồi. Kệ vẫn chờ đợi. :) 30/10 mình pv TP xong rồi 3/11 lại chạy sang pv nhóm bên Tech. Ôi Pv nhóm nghe nói loại nhiều lắm. Mình đén trk hẳn hơn 1 tiếng, cơ mà ngồi ở bến xe bus hóng gió lạnh về. Sau khi lôi đt ra xem giờ, còn gần 1 tiếng nũa đến giờ mình đứng dậy mò đi tìm phòng. Thi bên VINCOM, thế nào mình lại mò vào BIDV. :oops:, sau khi nhầm nhọt thì cũng mò sang tới Tech. Đợi đúng giờ mới đc lên.!hiuhiu. PV thật buồn vì mình thấy mình làm k tốt, xđ tạch rồi nhưng vẫn dài cổ đợi kq tới giờ để xđ rằng mình đã tạch 100%. ::( Lại nói về TPbank. vài ngày sau pv có nhận đc mail CẢM ƠN.:(. vậy là xong 1 NH nữa đã tạch.
******** Đầu tháng 11, nhận đc SMS mời đi thi viết của OCEAN và MB ( MB đợt tháng 9 ý). Sáng mình thi Ocean xong, đợt này thi trắc nghiệm trên máy 100%, t.anh và Nvu k khó như lần mình thi hồi t7 là tự luận.làm xong cũng chả xđ là qua hay k mà chỉ xđ là cơ hội đỗ chỉ là 0,01% ý. Vì vị trí đó tuyển 1 người mà danh sách có hơn 100n thi. :eek:! Lần này tốn tiền đi xe ôm là 25k. Chiều về chạy sang thi MB. Vì lần này gấp quá nên ko ôn đc nhiều. làm bài xong cũng chả biết thế nào nữa. Vậy là về chờ kết quả thôi. Và cũng chiều hôm đấy lúc đang thi MB, nhận đc cuộc gọi nhỡ và mail từ bên TPbank mời PV. :eek: tạch rồi còn PV j nữa chứ nhể? ôi mà kệ, cứ đi xem tn. Và 3 hôm sau mò lên TP, thấy mấy bạn quen quen từ hồi thi viết. Hóa ra là làm CTV mở TK cho TP. Từ hôm đó tới giờ t cũng chưa quyết định về việc đó tn nữa.:confused:
Sau hôm lên TP bàn về việc làm CTV xong 3 ngày sau có SMS mời đi pv bên Ocean. Ôi lại làn nữa Pv. Xđ là rất khó khăn để với tới vị trí này rồi vì chọi cao quá. :rolleyes:Cơ mà vẫn đi lấy kinh nghiệm pv. hì. Và ngày mai t pv bên OCean. :( Chả biết thế nào nữa.
Nhưng mà đợt này thi với pv liên tục, làm t phải đi đi về về khá vất vả ý. Cứ có SMS là từ quê mò xuống, xong lại về phòng trọ ăn uống xong lại mò về quê. ko biết kết quả thế có phụ lòng người k nữa nhưng mà hành trình tìm việc gian nan quá. Nản dần đều rồi ý! :(
đồng cảm +.+

Đọc xong câu chuyện của các anh chị và các bạn mình cũng thấy đỡ bùn hơn nhìu sau những tháng ngày dài đau khổ vì tạch...tạch và tạch rùi...:p
Mình nhất định sẽ cố gắng đến hơi thở cuối cùng!:D:D

NHẬT KÝ!lần đầu tiên phỏng vấn trực tiếp tại NH!
Hnai trời se se lạnh trang phục công sở váy đen + sơ mi trắng+ giầy cao gót + trang điểm nhẹ ... khá tự tin và hy vọng
Lúc đến NH ngồi chờ tới lược mình thì nghe chị tổ chức hành chanh bảo Hội đồng tuyển dụng gồm 7 người. Khá đông... 3 người sẽ theo dõi trực tuyến , 4 người trực tiếp ( quả thật là cũng lo lo thật ) kiểu này chắc die mất :(
Ngồi đợi đến lượt minh bước vào phòng pvan đc 1 anh gthieu sơ về thành viên tuyển dụng có 3 chị trưc tuyến và 4 anh trực tiếp lực lượng quá hoành tráng.. mõi lần gthieu mõi lần mình cuối đầu chào! ... cảm giác run run câu đầu tiên sẽ là gt bản thân. Có chút ko tự tin vì các a c trong vẻ khó tính lăm, nhưng cũng cố gắng trình bày rõ ràng học tập, qtrinh lam viêc thời sv, kỹ năng, sở thích...
Các câu hỏi tiếp theo đc các a c thay phiên nhau hỏi nói chung là lúc này mình đã lấy lại tinh thần và thoải mái trả lời..
-e biết gì về Nh, và cv e ứng tuyển?
- chủ tịch hội đồng quản trị và Tổng GD là ai? ( thiẹt tình luôn mình chỉ biết chủ tịch HDQT thoii , xong cũng đc các a c vui vẻ cho qua, )
- kỹ năng cần có ở vị trí e ứng tuyển, e nghĩ mình có phù hợp vs vị trí ko? Tại sao tôi chọn bạn..
- quá trình làm viêc trước đoa ( soi cv ) nhiệm vụ 9 của minh ( trước kia mình la nhân viên maketing , nvien kd lúc là sv.. hông coa kinh nghiệm làm NH :p) .. cviệc trc kia có những khó khăn gì? Cv như thế Làm cách nào để e sắp xếp đc việc học trên giảng đg??
-nếu quá trình làm việc sẽ có lúc chỉ tiêu đặt ra cho e thì e làm ntn? Dựa vào đâu?
-nếu đi xa e có đồng ý ko?
- 1 vài câu hỏi tình huống và chị pvan trưc tuyến giả làm KH khó tính mình là GDV!
- hỏi về mức lương .. tại sao e lại đòi hỏi mức lương thâp hơn mức lương cũ ...( tuy chưa chuẩn bị cho câu hỏi này nhưng mình cảm thấy sự hài lòng khi trả lời :))
-cuối cùng thì c phó GD nhan su bao nếu cho e chọn 2 vị trí e sẽ ưu tiên vị trí nào??
-chị thấy e phù hợp vs vị trí B hơn A vậy nếu đc tuyển dụng e có làm tốt ko?
Và còn vài câu khác nữa về kién thức xã hôi!"
Sau hơn 30 phút pvan thì các a/c bảo e về 1 tuần trở lại sẽ có KQ..
Cuối cùng mình chào và cám ơn các a/c cho mình những chia sẽ, những kinh nghiệm và góp ý chân tình../.
Cảm nhận chung của mình!
Mình ko biết kq ntn nhưng qua buỏi pvan mimh thật sự rất vui và đáh tan suy nghĩ nhân sự NH khó tính lắm ( thật là ko khó lắm đâu , chỉ là mình tự tin chia sẽ chân thành và nguyện vọng năng lực bản thân) ko biết thì mìne cũng ko né câu hỏi mà là xin phép đc tìm hiểu thêm.. nhờ UB mà mình có 1 sự chuẩn bị tâm lý vững, trong câu trả lời luôn kèm theo dạ , và cám ơn .. cho nên ko khí trong phòng phỏng vấn rất thoải mái ..(mặt dù 2 phút đầu run lắm í :).. 7 ng mõi ng ít nhất 2 câu hỏi về kỹ năng, cv , kinh nghiệm, và Công việc..
Dù KQ ra sao thì mình vẫn thấy rất vui.. cảm ơn UB .. chỉ là chia sẻ 1chút thôi ạ !

Thấy các bạn, các a,c tâm sự làm mình cũng muốn trải lòng! :rolleyes:
Mình ra trường tính đến giờ là tròn 5 tháng rồi! Vẫn đang ở nhà "ăn bám".! :p Mình học đúng chuyên ngành tài chính ngân hàng nên xác định muốn xin vào NH, với lại đây cũng là điều mình thích từ trước! Cơ mà sau mấy tháng tìm và apply thì giờ cái hào hứng của mình đang giảm dần đều! Nộp tính ra nộp cũng tầm trên dưới chục cái NH,.
1: ABB vị trí KHCN Nộp cuối tháng 5. Thực ra lúc đó chưa tốt nghiệp nên tư tưởng tìm hiểu công việc tương lai vẫn chưa có, chưa biết j về các vị trí đó nên nộp bừa. hì! rồi được đi PV thì lần đầu chưa có kinh nghiệm gì, run nên trả lời k tốt, cứ nhìn các a,c pv và cười toe toét. Tạch! :p
2: Ocean bank: CŨng đợt t5. Vị trí bên phòng tài chính. Sau gần 2 tháng mới được gọi đi test. Hỡi ôi thi vị trí đó toàn t.anh chuyên ngành kế toán ngân hàng và nvu kế toán. Mình học tài chính ngân hàng nên phần kế toán ko biết nhiều. Thi xong xđ tạch tiếp rồi.
3: Nộp liền 3 NH: Sac, ABB, Đông Á, Thì với ABB nghe nói đợt đó chỉ tuyển nội bộ, Sac thì chả động tĩnh j hết. Và dĩ nhiên là tẹc từ vòng "gửi xe" rồi chứ sao: hiuhiu.!:D còn Đông Á thì nộp kiểu làm hồ sơ trên trang NH nên cái này t cũng chả biết kiểu gì. Hì kết quả mấy NH nộp tháng này thì tạch hết ! :(
4: Bắc Á vị trí GDV đợt t8: Nói tới NH này, mình khá hi vọng qua vòng hồ sơ vì nộp trực tiếp mà. haizzzz. Thở dài cái vì nếu tạch thì chỉ tiêc công đi bộ tổng cộng là tầm 2km để nộp và bộ hồ sơ quá. ( vì xuống nhầm điểm bus nên đi bộ xa) :D. Cuối cùng vấn thường vào topic đó theo dõi động tĩnh thì phát hiện là đã có kq vòng hồ sơ. ko nhầm thì là tận cuối tháng 9 mới có hay sao ý. và lại cái chữ "TẠCH" to chình ình xuất hiện! hiu hiu
5: Liền 4 NH : Bản việt, MB, VP và SHB đợt t9: Mỗi NH 1 vị trí khác nhau. Có vị trí đòi kinh nghiệm mình vẫn to gan apply. :p Kệ cứ thử uống tí thuốc liều xem có đắng ko ý mà. Và vẫn là đợi chờ, đợi chờ và đợi chờ. hết tháng chả có động tĩnh j dù chỉ là cơn gió nhẹ thoang thoảng cho gió thổi động cái lá tí cũng chả thấy.:confused:
6: Tech, TPbank , Ocean và PGbank đợt t10: Kết quả tháng này khả quan hơn tháng trk.
********Sau khi nộp Tech và TP đc 1 tuần thì đc sms và mail mời đi thi viết! Oa lúc này mới đc đi thi sau mấy tháng apply loạn xì ngầu lên. :D. do gấp nên t chả ôn gì hết!và cũng do tìm hiểu cấu trúc thi rồi nên k có xđ ôn! Tech thi mỗi IQ, đợt bạn t thi t7 thì IQ toàn tiếng việt, đợt mình thi thì toàn tiếng Anh.Hế hế. 25 câu thì làm được có tầm 18-20 câu thì hết giờ. trk giờ thi và sau thi lúc nào cũng toe toét vì từ trk tới giờ cứ nói tới thi là t khoái lắm lắm ý. Hồi đi học chỉ thích đến kì thi để được đi thi thôi. CHúng bạn t nó bảo ai đi thi cũng thấy mặt lo lắng còn mày phởn quá thể. :oops: kệ chứ! thứ 6 thi tech, chủ nhật mò sang TP thi. Đến sớm 1 tiếng ngồi ngu ngơ ngắm tường. Lần nào thi hay pv t đều đi xe bus nên toàn đến sớm ngồi chơi cho thoải mái ý mà. :DThi làm cũng tùm lung nên chả có tí % nào xđ có qua hay ko. Về vẫn cười toe!
*********Sau khi thi TP đc vài ngày thì đc mời lên PV. Ôi pv mình còn đến sớm hơn 1 tiếng, đi xe ôm hết xừ 25k, đến nơi chú xe ôm km thêm 5k còn có 20k. Lên phòng ngồi nc với các bạn khác, trk pv khá run cơ mà đợi mã cũng đc vào pv. chẹp chẹp! vào pv cùng 2 bạn khác, nghe các ban trả lời mình, rồi pv xong mình xđ tạch 70% rồi. Kệ vẫn chờ đợi. :) 30/10 mình pv TP xong rồi 3/11 lại chạy sang pv nhóm bên Tech. Ôi Pv nhóm nghe nói loại nhiều lắm. Mình đén trk hẳn hơn 1 tiếng, cơ mà ngồi ở bến xe bus hóng gió lạnh về. Sau khi lôi đt ra xem giờ, còn gần 1 tiếng nũa đến giờ mình đứng dậy mò đi tìm phòng. Thi bên VINCOM, thế nào mình lại mò vào BIDV. :oops:, sau khi nhầm nhọt thì cũng mò sang tới Tech. Đợi đúng giờ mới đc lên.!hiuhiu. PV thật buồn vì mình thấy mình làm k tốt, xđ tạch rồi nhưng vẫn dài cổ đợi kq tới giờ để xđ rằng mình đã tạch 100%. ::( Lại nói về TPbank. vài ngày sau pv có nhận đc mail CẢM ƠN.:(. vậy là xong 1 NH nữa đã tạch.
******** Đầu tháng 11, nhận đc SMS mời đi thi viết của OCEAN và MB ( MB đợt tháng 9 ý). Sáng mình thi Ocean xong, đợt này thi trắc nghiệm trên máy 100%, t.anh và Nvu k khó như lần mình thi hồi t7 là tự luận.làm xong cũng chả xđ là qua hay k mà chỉ xđ là cơ hội đỗ chỉ là 0,01% ý. Vì vị trí đó tuyển 1 người mà danh sách có hơn 100n thi. :eek:! Lần này tốn tiền đi xe ôm là 25k. Chiều về chạy sang thi MB. Vì lần này gấp quá nên ko ôn đc nhiều. làm bài xong cũng chả biết thế nào nữa. Vậy là về chờ kết quả thôi. Và cũng chiều hôm đấy lúc đang thi MB, nhận đc cuộc gọi nhỡ và mail từ bên TPbank mời PV. :eek: tạch rồi còn PV j nữa chứ nhể? ôi mà kệ, cứ đi xem tn. Và 3 hôm sau mò lên TP, thấy mấy bạn quen quen từ hồi thi viết. Hóa ra là làm CTV mở TK cho TP. Từ hôm đó tới giờ t cũng chưa quyết định về việc đó tn nữa.:confused:
Sau hôm lên TP bàn về việc làm CTV xong 3 ngày sau có SMS mời đi pv bên Ocean. Ôi lại làn nữa Pv. Xđ là rất khó khăn để với tới vị trí này rồi vì chọi cao quá. :rolleyes:Cơ mà vẫn đi lấy kinh nghiệm pv. hì. Và ngày mai t pv bên OCean. :( Chả biết thế nào nữa.
Nhưng mà đợt này thi với pv liên tục, làm t phải đi đi về về khá vất vả ý. Cứ có SMS là từ quê mò xuống, xong lại về phòng trọ ăn uống xong lại mò về quê. ko biết kết quả thế có phụ lòng người k nữa nhưng mà hành trình tìm việc gian nan quá. Nản dần đều rồi ý! :(
giống mình đến lạ :( thôi cố gắng tiếp vầy

Mình tốt nghiệp chuyên ngành tài chính NH nhưng 1là 1 trường ngoài công lập tại HCM... bằng avan đủ chuẩn ra tr.. nhưng quá trình sv thì vì cs gd minh làm thêm để có kinh nghuệm.. khi tốt nghiệp mình bị ba mẹ bắt về tỉnh nhà vì thương ba mẹ nên mình bỏ cv và sở thik làm Maket của mình... những ngày đầu tiên ở quê là 1 khó khăn .. mọi ng cứ bảo gần tết NH đanglamf báo cáo chạy dso nên hàng ngày cứ tự an ủi mình, cảm giác roii cũng như bạn, ba mẹ ko ai nói gì nhưng lại như ăn bám.. 2 tháng là 1 quá trình khó khăn... nhưng mình lại suy nghĩ khác cố gắng hoàn thiên... đã nộp 1 bộ hồ sơ vị trí nào phải đầu tự.. và cs thi ko phụ lòng mình.. đc gọi pvan mặt dù bằng cấp minh ko đẹp như mọi ng :) cố lên bạn nhé!!!

Hôm nay em vào thi tuyển bên Đông Á vị trí quản trị tổng hợp-tín dụng.
Ban đầu nghĩ về tín dụng, ôn khùng người
Lên đấy thi 3 phần, tiếng anh 35'
Nghiệp vụ quản trị tổng hợp 60'
IQ 45'.
Em hoang mang lắm ạ, phần nghiệp vụ tự luận làm trên máy. Có anh chị làm bên đây cho em hỏi han tình hình bến Ngân hàng đông á có đèn ép nhân viên quá ko ạ, và khi nào là biết kết quả vậy ạ. Lo lắng lắm

Cũng xin chia sẻ cảm xúc của mình :))
Mình học TC-NH ở HCM, tốt nghiệp cuối tháng 6/2014.
Cuối tháng 5 thì mình apply vào 1 cty phần mềm và đậu vì test và phỏng vấn không khó như mình nghĩ.
Làm việc được 6 tháng thì mình quyết định nghỉ vào cuối năm 2014 vì một số lý do.
Sau khi nghỉ thì mình ở nhà và đi chơi nhiều nơi và về quê đến giữa tháng 3/2015.
Tiếc cái là về giữa tháng 3 nên bỏ lỡ đợt tuyển của BIDV.
Và câu chuyện mới bắt đầu từ đây. Trước giờ mình làm j cũng thấy sự may mắn, nhưng từ ngày hôm đi chơi trở về thì đã khác.

1. Nộp NH
Vietinbank:
Mình nộp Vt đợt tuyển CN tháng 3 này, đã pass vòng thi test và đã pv.
Chuyện đáng nói là vào pv có 5' rồi đi ra, thật đáng buồn

SHB: giữa tháng 3 mình cũng nộp SHB với mong muốn làm việc ở quê, thế mà lại được gọi pv ở HCM vào ngày 23/3 thế là cũng vác mặt đi pv, cũng có tìm hiểu trước này nọ.
Thế mà hôm lên pv thật sự trả lời không được tốt, đặc biệt là hội đồng pv nói là ở quê cũng có hội đồng pv mà :'(
Thế là mình tự biết kết quả.
Nhưng vẫn chưa kết thúc ở đây, bữa sau về quê mình mạnh dạn lên chi nhánh ở quê nộp hồ sơ trực tiếp và được trường phòng KHCN pv sơ qua. Thấy trả lời tạm ổn hơn đợt trước tuy nhiên vẫn lo.
Sáng ngày mai thì mình nhận cuộc gọi hẹn thứ 2 20/4 lên pv với BGĐ.
Cũng gần time này thì ngày 17/4 thì mình phải lên HCM pv, và cũng nhận được sms đi thi tuyển Lienviet ở quê sáng 17/4 tuy nhiên mình đã bỏ thi Lienviet vì chiều phải pv nên sợ k kịp time.
lên pv Vietin xong thì mình về quê để chuẩn bị pv bên SHB, nói là chuẩn bị nhưng mình chả xem lại gì hết
rồi thứ 2 cũng lên pv với BGĐ gồm GĐ, PGD và trưởng phòng KHCN, thật sự là kiểu như mình chưa sẵn sàng cho cv hay sao mà trả lời không được tốt và thiếu dứt khoát.
PV cũng cỡ gần 30', tuy nhiên đến giờ vẫn chưa có thông báo nên mình nghĩ chắc cũng k còn cơ hội

2. Nộp Cty
bên cạnh nộp NH thì mình cũng nộp vài công ty ở một số vị trí mà mình chưa có kinh nghiệm, chắc giờ cũng gần chục cái. Đối với NH thì mình còn được thi tuyển, pv chứ đối với cty thì đa số hồ sơ của mình gửi đi mà chả nhận được phản hồi nào.
Mỗi ngày cứ mở mail check thông tin nhưng vẫn chả thấy gì.
Sau những việc này thì mình dẫn hoài nghi về khả năng của mình, thật tình thì khả năng viết của mình rất kém nên cv và đơn xin việc của mình không có gì nổi bật được.
Trước khi ra trường mình từng tự tin về khả năng làm việc của mình bao nhiêu thì giờ đây mình cà tự ti bấy nhiên.
Một căn bệnh mà mình mắc trong những thời gian qua là bệnh lười, bệnh này mình vẫn chưa bỏ được.
Đặc biệt sự thất bại lớn nhất của mình chắc là mình không biết được sứ mệnh của mình là gì :))

hehe. Có vài chia sẽ cho các bạn. Nhất là các bạn sinh viên sắp hoặc mới ra trường.
1/ Cuộc đời nó không màu hồng như các bạn tưởng tượng. Ra trường nhiều bạn cứ nhầm tưởng ôm tấm bằng loại giỏi hoặc các trường đại học danh tiếng thì sẽ dễ dàng xin được việc. Có chăng điều đó giúp cái CV của bạn đẹp hơn, bạn có cơ hội phỏng vấn cao hơn người khác mà thôi. Đa số nhà tuyển dụng không quan tâm bạn học trường nào, bạn học lực loại gì. Vì có 1 thực tế là trường học k dạy bạn nhiều kiến thức chuyên môn. Nói 1 cách chính xác, tấm bằng đại học giống như 1 tờ giấy thông hành vào đời mà thôi. Còn lại là do chính các bạn. Các nhà tuyển dụng cần những người phù hợp với môi trường của công ty, văn hóa công ty. Nhà tuyển dụng cũng mong muốn bạn gắn bó thật sự với công ty. Đào tạo ra một con người có thể làm việc được là cả 1 quá trình.
2. Hành trang vào đời của các bạn nó phải gồm nhiều kĩ năng. Bạn phải có khả năng giao tiếp, logic xử lý tình huống. Bạn phải có kiến thức về xã hội, bạn nên biết về 1 cái gì đó. Bạn nên chơi dc một môn thể thao nào đó... Cái đó là 1 lợi thế đối với bạn.
3. phỏng vấn: mình học tài chính ngân hàng ra, nhưng mình đang làm cho 1 công ty tư nhân. Và đến thời điểm hiện tại, mình vẫn chưa làm tại bất cứ 1 ngân hàng nào. Khi mình đi phỏng vấn ng ta vẫn hỏi tại sao học NH mà k xin vào ngân hàng làm cho đúng chuyên ngành. Mình trả lời, làm việc đúng chuyên ngành thật sự là khái niệm tương đối trong xã hội VN. Kiến thức chuyên môn tại trường k là bao. Mình cảm thấy công việc mình ứng tuyển phù hợp với bản thân thì mình ứng tuyển. Trong lúc phỏng vấn sẽ có nhiều câu hỏi theo kiểu yes-no nhưng các bạn đừng nên trả lời
theo kiểu yes-no, mà thực ra đó là loại câu hỏi mở để bạn nói lên cái chính kiến của mình. Đôi khi những câu trả lời của bạn lại lái buổi phỏng vấn theo ý của bạn cũng nên.
4. Kinh nghiệm làm việc: hiện ta nhiều công ty tuyển dụng mà k cần kinh nghiệm làm việc. Kể cả những công ty nước ngoài, họ cần ở bạn khả năng làm việc thật sự, cái cần ở bạn chính là tinh thần trách nhiệm của bạn với công việc. Sự trung thực của các bạn. Công ty điện tử TCL, công ty thức ăn chăn nuôi CP, oto Trường Hải... vẫn có những đợt tuyển dụng hàng năm với sinh viên mới ra trường, k cần kinh nghiệm. Nên mình hi vọng các bạn đừng nên cắm đầu cắm cổ vào ngân hàng mà bỏ qua những cơ hội khác. Và ngân hàng bây giờ k phải là ngân hàng của ngày hôm qua nữa rồi. Sống thì nên thực tế 1 chút.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,664
Thành viên mới nhất
euchinicutm
Back
Bên trên