Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

sau bao ngày vất vả nộp hồ sơ thì cuối cùng cũng có NH gọi ! ( tuy nộp 1 vị trí và được gọi vị trí khác - nhưng có còn hơn không :V )

chuẩn bị thât kỹ, trau chuốt thật đẹp..... đi sớm hẳn 45p (1 ngày trước khi đi pvan đã đi khảo sát địa bàn - chỉ tốn 10p xe máy đến nơi pv )
- đến nơi còn khá sớm, gửi xe vào bãi , soi soi lại đầu tóc .... shuyt. .. shuyt (hút sáo ) .... tiến thẳng đến tòa nhà lớn ree tower . để chắc ăn mở email xem lại .... là lầu B3.....

*** vòng luẩn quẩn :
vào thang máy ko biết run sao mà bấm 3B... thế là xác định lên ngay nơi nào đó.... à thì ra là nhà xe.....omeoi bình tĩnh, bình tĩnh.... hỏi ngay anh bảo vệ " anh ơi em đi pv ngân hàng XX mà vào đây, anh cho em hỏi giờ em phải đi đường nào ạ ? " ...... "em vào cái chỗ mà em mới chui ra ý bấm B3" ..... sẹt sẹt sẹt nặng trịch ( tiếng dép - thật ra là tiếng giầy ) ..... teng cửa mở một lần nữa......ơ sao lạ mà quen (bấp nhầm lần 2 ) ..... oimeoi gặp lại anh em mừng quá..... anh chỉ sao mà em lại về đây rồi ?! ........ anh bvệ đứng hình ..... dẫn tới cửa thang máy.... em vào đi.... bấm dùm B3 luôn..... cửa đóng..... 2 bạn trai xinh - gái đẹp nói " bên này ko đi B3 được đâu em . em qua bên thang máy đối diện mới đi được !" ( 2 dãy 6 cái thang máy, chỉ 3 cái bên phải là lên được B3 )...... trời..... một màu đen tối .... lủi thủi đi ..... đứng lại thở cái đã .... vào thang máy... bấm B3 .... trờ đợi cửa mở ...ôi văn phòng NH XX đây rồi ....mừng như nhận được quà ............ !
*** vòng phỏng vấn :
..... vẫn còn chóng mặt, đi thẳng đến quầy tiếp tân " chị ơi em có hẹn chị ABC 1h30 ....? " ..... chưa tới giờ mà em - ngồi đợi xíu đi ..... vẫn sớm 20p .... ngồi ngay ngắn ngắm dai xinh- gái đẹp qua lại lườm lượp ..... ôi tới giờ rồi ..... " chị ơi tới giờ rồi ạ " .... " ừ ... em đi thẳng, queo phải rồi hỏi chị ABC phòng KHCN nhé @@! " ....... sẹt sẹt sẹt ( ******* ) " chị ơi cho em hỏi chị ABC ..... " ................. " 1 hotgirl đến dẫn vào phòng - em ngồi đợi xíu, tý chị ABC sẽ pvan em " ......... tích tắc , tích tắc ( chễ 20 phút rồi ) .......cọc cọc .... "chào em. xl chị có việc bận ..... " pv bắt đầu - vài câu cơ bản - trả lời thấy lản - bắt bẻ từa lưa - em đợi quá trưa (chiều ) - chị email báo rớt/đậu .......

***** vòng đợi chờ :
" hết buổi chiều chẳng nhận được mail của chị em buồn lắm .... " sáng hôm sau ...... trưa hôm sau ........ reng ... reng " em ơi, em qua vòng pv1 rồi nhé em đợi sẽ có thông báo pv vòng 2 ?! " ......... đợi ...... đợi...... đợi ..... qua tuần ( khoảng 4 buổi ) .... điện lại hỏi thì được thông báo " em đơi mấy hôm nữa đi, chị chuyển hso qua bphan phụ trách rồi , ng ta sẽ gọi cho em .... " đợi .... đợi .... đợi ..... qua tuần ..... gọi lại hỏi " chưa ai gọi em sao ? .... "chưa chị ạ " ..... để chị gọi lại hỏi ...... 15p sau .... reng ... reng.... em có thấy cuộc gọi nhỡ số máy bàn ko ? " "ko chị ạ " ....... " em vẫn đang chờ việc à ? " ... thôi để chị chuyển hso em qua phòng kinh doanh cho vay tín chấp, hay cộng tác viên gì đó ... có gì mai chị báo ... và giờ đây ... là buổi chiều của ngày mai..... ngồi tào lao mà vẫn chưa thấy reng .... reng . !

nói dài, nói dai, chẳng ai thèm đọc @@ !
NH gì thiếu chuyên nghiệp quá
Mình cũng vừa mới tốt nghiệp hồi cuối t6/2014 nhưng thật ra đã học xong từ hồi cuối t4 rồi, qua hơn 2 tháng tìm việc mình cảm thấy thật sự chán nản quá đi mất, nhiều lúc khóc cả đêm không ngủ được. Cảm thấy quá áp lực, thấy sao mình vô dụng quá đi mất, cũng như mình mà sao người ta thi đâu thì đậu đó còn mình thì lúc nào cũng out ở những thời điểm quan trọng. Mình đã thi vào 4 ngân hàng rồi: BIDV, VIETIN, ACB, EXIM, được gọi pv 3 cái rồi và đã được thông báo tạch 2 cái còn một cái đợi kq, một cái chuẩn bị pv. Công ty thì cũng nộp một cái, cũng được tới vòng pv bảo đợi kq mà hơn 1 tháng rồi vẫn chưa thấy có động tĩnh gì hết. Số mình chưa bao giờ biết đến thần may mắn là gì hết, thật quá phũ mà. Ở trọ chi phí đắc đỏ mà lại không làm ra tiền toàn ngửa tay xin tiền mẹ trong khi đã tốt nghiệp ra trường rồi, mình sẽ bỏ qua cái tôi cá nhân để đi làm một công việc chân tay nào thôi để có thể tự trang trải cho cuộc sống này, không biết hành trình vào NH của mình sẽ kéo dài bao lâu đây. Thật sự cảm thấy quá sốc có lẽ mình đã chuẩn bị tinh thần chưa vững cho tình cảnh này rồi, một đứa tốt nghiệp loại ưu của một trường danh tiếng tại miền nam phải rơi vào tình huống này quả là một nỗi sầu muộn khá lớn cho bản thân và gia đình, chỉ biết nói xin lỗi gia đình và xin hãy cho con thêm thời gian con sẽ cố gắng hết mình trong thời gian sớm nhất để có được thành quả.
Vấn đề của bạn là ôm đồm nhiều chỗ quá. Dồn hết toàn lực vào một chỗ thôi. Những chỗ thi rồi thì coi như là lấy kinh nghiệm.
mình cũng k biết sao mình lận đận như vậy nửa, @@ chắc do mình k có duyên với NH hay có lẽ do mình đã chọn sai con đường, nó k phù hợp với nghệ thuật. k qá trể để mình bắt đầu đam mê nhưng mình cần 1 cái gì đó để kiếm tiền nuôi bản thân cũng như nuôi cái đam mê của mình. Mai đi xin làm thu ngân hì k đc thì xin làm công nhân. NH có lẽ xa xỉ với con nhà nông dân như mình. CHúc mọi ng may mắn, mai e đi PV bên Techcom coi như hi vọng lần cuối thôi, tiện thể nộp Hs mấy chỗ làm việc linh tinh kiếm sống, hj vọng 1 lần này nửa thôi, thôi k hi vọng, hết duyên còn chút luyến thôi
Mình thích suy nghĩ của bạn

hixhix. neu sau nay qua lam dnghiep roi khong biet co co hoi vao nhom ub nay khong. mac du hoc taichinh ngan hang. :( khoai co cai gdv ma thi hoai hem dau. (nhung cao co 150cm)

UH.chúc mừng e co việc. Nếu cty ôn va e thích thi cư gắn bo. K thì làm lấy kính nghiêm rui thi tiep vào bank. Như thê chắc k cần nói cai câu trên cung đậu :D

mình cũng k biết sao mình lận đận như vậy nửa, @@ chắc do mình k có duyên với NH hay có lẽ do mình đã chọn sai con đường, nó k phù hợp với nghệ thuật. k qá trể để mình bắt đầu đam mê nhưng mình cần 1 cái gì đó để kiếm tiền nuôi bản thân cũng như nuôi cái đam mê của mình. Mai đi xin làm thu ngân hì k đc thì xin làm công nhân. NH có lẽ xa xỉ với con nhà nông dân như mình. CHúc mọi ng may mắn, mai e đi PV bên Techcom coi như hi vọng lần cuối thôi, tiện thể nộp Hs mấy chỗ làm việc linh tinh kiếm sống, hj vọng 1 lần này nửa thôi, thôi k hi vọng, hết duyên còn chút luyến thôi
vạn sư khởi đầu nan. Gian nan bắt đầu nản :D
Ra trường thất nghiep 1thời gian.rui đi lam, lúc đo mới thấy qúy cv, mới biết cô gắng phân đâu em ah.a cung con nông dân, một ngày đẹp trời, khi đang lam trong khu công nghiệp vs chức danh công nhân thời vu, a nhận dc cu đt của gđ bank, va tư đo nick của a chuyên sang màu cam :D
Chuc e may mắn.va đừng nản.

Thấy các bạn, các a,c tâm sự làm mình cũng muốn trải lòng! :rolleyes:
Mình ra trường tính đến giờ là tròn 5 tháng rồi! Vẫn đang ở nhà "ăn bám".! :p Mình học đúng chuyên ngành tài chính ngân hàng nên xác định muốn xin vào NH, với lại đây cũng là điều mình thích từ trước! Cơ mà sau mấy tháng tìm và apply thì giờ cái hào hứng của mình đang giảm dần đều! Nộp tính ra nộp cũng tầm trên dưới chục cái NH,.
1: ABB vị trí KHCN Nộp cuối tháng 5. Thực ra lúc đó chưa tốt nghiệp nên tư tưởng tìm hiểu công việc tương lai vẫn chưa có, chưa biết j về các vị trí đó nên nộp bừa. hì! rồi được đi PV thì lần đầu chưa có kinh nghiệm gì, run nên trả lời k tốt, cứ nhìn các a,c pv và cười toe toét. Tạch! :p
2: Ocean bank: CŨng đợt t5. Vị trí bên phòng tài chính. Sau gần 2 tháng mới được gọi đi test. Hỡi ôi thi vị trí đó toàn t.anh chuyên ngành kế toán ngân hàng và nvu kế toán. Mình học tài chính ngân hàng nên phần kế toán ko biết nhiều. Thi xong xđ tạch tiếp rồi.
3: Nộp liền 3 NH: Sac, ABB, Đông Á, Thì với ABB nghe nói đợt đó chỉ tuyển nội bộ, Sac thì chả động tĩnh j hết. Và dĩ nhiên là tẹc từ vòng "gửi xe" rồi chứ sao: hiuhiu.!:D còn Đông Á thì nộp kiểu làm hồ sơ trên trang NH nên cái này t cũng chả biết kiểu gì. Hì kết quả mấy NH nộp tháng này thì tạch hết ! :(
4: Bắc Á vị trí GDV đợt t8: Nói tới NH này, mình khá hi vọng qua vòng hồ sơ vì nộp trực tiếp mà. haizzzz. Thở dài cái vì nếu tạch thì chỉ tiêc công đi bộ tổng cộng là tầm 2km để nộp và bộ hồ sơ quá. ( vì xuống nhầm điểm bus nên đi bộ xa) :D. Cuối cùng vấn thường vào topic đó theo dõi động tĩnh thì phát hiện là đã có kq vòng hồ sơ. ko nhầm thì là tận cuối tháng 9 mới có hay sao ý. và lại cái chữ "TẠCH" to chình ình xuất hiện! hiu hiu
5: Liền 4 NH : Bản việt, MB, VP và SHB đợt t9: Mỗi NH 1 vị trí khác nhau. Có vị trí đòi kinh nghiệm mình vẫn to gan apply. :p Kệ cứ thử uống tí thuốc liều xem có đắng ko ý mà. Và vẫn là đợi chờ, đợi chờ và đợi chờ. hết tháng chả có động tĩnh j dù chỉ là cơn gió nhẹ thoang thoảng cho gió thổi động cái lá tí cũng chả thấy.:confused:
6: Tech, TPbank , Ocean và PGbank đợt t10: Kết quả tháng này khả quan hơn tháng trk.
********Sau khi nộp Tech và TP đc 1 tuần thì đc sms và mail mời đi thi viết! Oa lúc này mới đc đi thi sau mấy tháng apply loạn xì ngầu lên. :D. do gấp nên t chả ôn gì hết!và cũng do tìm hiểu cấu trúc thi rồi nên k có xđ ôn! Tech thi mỗi IQ, đợt bạn t thi t7 thì IQ toàn tiếng việt, đợt mình thi thì toàn tiếng Anh.Hế hế. 25 câu thì làm được có tầm 18-20 câu thì hết giờ. trk giờ thi và sau thi lúc nào cũng toe toét vì từ trk tới giờ cứ nói tới thi là t khoái lắm lắm ý. Hồi đi học chỉ thích đến kì thi để được đi thi thôi. CHúng bạn t nó bảo ai đi thi cũng thấy mặt lo lắng còn mày phởn quá thể. :oops: kệ chứ! thứ 6 thi tech, chủ nhật mò sang TP thi. Đến sớm 1 tiếng ngồi ngu ngơ ngắm tường. Lần nào thi hay pv t đều đi xe bus nên toàn đến sớm ngồi chơi cho thoải mái ý mà. :DThi làm cũng tùm lung nên chả có tí % nào xđ có qua hay ko. Về vẫn cười toe!
*********Sau khi thi TP đc vài ngày thì đc mời lên PV. Ôi pv mình còn đến sớm hơn 1 tiếng, đi xe ôm hết xừ 25k, đến nơi chú xe ôm km thêm 5k còn có 20k. Lên phòng ngồi nc với các bạn khác, trk pv khá run cơ mà đợi mã cũng đc vào pv. chẹp chẹp! vào pv cùng 2 bạn khác, nghe các ban trả lời mình, rồi pv xong mình xđ tạch 70% rồi. Kệ vẫn chờ đợi. :) 30/10 mình pv TP xong rồi 3/11 lại chạy sang pv nhóm bên Tech. Ôi Pv nhóm nghe nói loại nhiều lắm. Mình đén trk hẳn hơn 1 tiếng, cơ mà ngồi ở bến xe bus hóng gió lạnh về. Sau khi lôi đt ra xem giờ, còn gần 1 tiếng nũa đến giờ mình đứng dậy mò đi tìm phòng. Thi bên VINCOM, thế nào mình lại mò vào BIDV. :oops:, sau khi nhầm nhọt thì cũng mò sang tới Tech. Đợi đúng giờ mới đc lên.!hiuhiu. PV thật buồn vì mình thấy mình làm k tốt, xđ tạch rồi nhưng vẫn dài cổ đợi kq tới giờ để xđ rằng mình đã tạch 100%. ::( Lại nói về TPbank. vài ngày sau pv có nhận đc mail CẢM ƠN.:(. vậy là xong 1 NH nữa đã tạch.
******** Đầu tháng 11, nhận đc SMS mời đi thi viết của OCEAN và MB ( MB đợt tháng 9 ý). Sáng mình thi Ocean xong, đợt này thi trắc nghiệm trên máy 100%, t.anh và Nvu k khó như lần mình thi hồi t7 là tự luận.làm xong cũng chả xđ là qua hay k mà chỉ xđ là cơ hội đỗ chỉ là 0,01% ý. Vì vị trí đó tuyển 1 người mà danh sách có hơn 100n thi. :eek:! Lần này tốn tiền đi xe ôm là 25k. Chiều về chạy sang thi MB. Vì lần này gấp quá nên ko ôn đc nhiều. làm bài xong cũng chả biết thế nào nữa. Vậy là về chờ kết quả thôi. Và cũng chiều hôm đấy lúc đang thi MB, nhận đc cuộc gọi nhỡ và mail từ bên TPbank mời PV. :eek: tạch rồi còn PV j nữa chứ nhể? ôi mà kệ, cứ đi xem tn. Và 3 hôm sau mò lên TP, thấy mấy bạn quen quen từ hồi thi viết. Hóa ra là làm CTV mở TK cho TP. Từ hôm đó tới giờ t cũng chưa quyết định về việc đó tn nữa.:confused:
Sau hôm lên TP bàn về việc làm CTV xong 3 ngày sau có SMS mời đi pv bên Ocean. Ôi lại làn nữa Pv. Xđ là rất khó khăn để với tới vị trí này rồi vì chọi cao quá. :rolleyes:Cơ mà vẫn đi lấy kinh nghiệm pv. hì. Và ngày mai t pv bên OCean. :( Chả biết thế nào nữa.
Nhưng mà đợt này thi với pv liên tục, làm t phải đi đi về về khá vất vả ý. Cứ có SMS là từ quê mò xuống, xong lại về phòng trọ ăn uống xong lại mò về quê. ko biết kết quả thế có phụ lòng người k nữa nhưng mà hành trình tìm việc gian nan quá. Nản dần đều rồi ý! :(

Vào NH rồi mới thấy chán, chỉ muốn vào nhà nước, mà k biết có cơ hội k? Nếu có cơ hội, liệu có tự thi được không? Chẳng hi vọng j nhiều.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,655
Thành viên mới nhất
tufamanbk8
Back
Bên trên