Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Có trải qua thời gian thất nghiệp rồi mới biết nó thật gian nan như thế nào
Tốt nghiệp từ 12/2012, chính xác hơn là tháng 8/2012, mình đã chăm chỉ rải CV online, đến tận công ty, ngân hàng nộp đơn xin việc, nhờ người quen...Có chỗ cũng thi viết, rồi phỏng vấn, cảm giác vui mừng, âu lo rùi hụt hẫng cứ liên tục lập lại. Có chỗ thì nhận mình nhưng vì nhận ra công việc không như mình mong muốn nên cũng qđịnh ko đi làm. Nhờ người quen thì cũng chỉ nhận được chữ "chờ" trong vô vọng.
Rãnh rỗi cộng với chán nản, mình đăng ký khóa học bổ sung thêm kiến thức. Qua năm 2013, mọi việc vẫn cứ lập lại như vậy, vẫn kết thúc là cảm giác hụt hẫng, thất vọng, riết rồi tập làm quen và chai sạn với cảm xúc đó. Được cái là gia đình vẫn luôn động viên, an ủi mình trong thời gian này ^^
Đến t6/2013, mình đắn đo khi nộp đơn vào NH này, một trong big4, vì có lẽ khả năng tạch khá cao :p, thui thì cứ nộp vậy, cũng chẳng mất gì. Rồi cũng đi thi viết, phỏng vấn, một cuộc phỏng vấn chỉ vỏn vẹn 5p với những câu hỏi chỉ xoay quanh gia đình cũng như thông tin cá nhân của mình. Phỏng vấn xong thì cũng xác định trong đầu là "lần này đậu được mới sợ". Trong khi ai cũng hồi hộp chờ đợi kết quả thì mình vẫn ung dung học tiếp khóa học đã đăng ký. Một buổi chiều đẹp trời vào tuần sau đó, nhận được cuộc điện thoại là mình đã được nhận vào làm NH này, cảm giác thật lâng lâng vì quá bất ngờ :D, đến h vẫn chưa quên được cảm xúc đó.
Thế mới biết có khi cái mình không hi vọng nhiều lại đem đến cho mình kết quả thật ngọt ngào :) Mong là các bạn cũng sẽ gặp may mắn trong việc tìm việc của mình, nó phụ thuộc khá nhiều yếu tố: năng lực, kiến thức và đặc biệt là cái duyên với NH/Công ty mình nộp nữa

Quả thật mình chưa thấy ai gian nan trong hành trình chinh phục công việc như mình. Tốt nghiệp 7/2011, làm hàng trăm bộ hồ sơ thi tuyển, và chủ yếu là thi tuyển vào bank, cơ mà vẫn... Tốn bao nhiêu thời gian, công sức, chi phí cơ hội... rồi cả nước mắt.(Có nhiều hôm vì thông báo quá đột ngột nên phải đi cả chuyến tàu đêm để ra HN cho kịp giờ thi). Quả thật ko phải mình học kém. Nhưng vấn đề thiếu sót có lẽ là kinh nghiệm thực tế cực kỳ ít ỏi (chỉ đi thi vào bank, gần như ko làm một việc gì khác), với cả số vẫn nhọ từ xưa đến nay nên chưa được 1 lần chạm đến cảnh cửa nhà băng, ngay cả một bank nhỏ. Có những lần phỏng vấn được anh chị pv khen và đánh giá cao, ngỡ như đó là 1 cơ hội đang rất gần, nhưng cuối cùng vẫn fail. Cách đây 2 năm có nằm mơ cũng ko nghĩ mình rơi vào tình cảnh này, bi giờ thì quá rõ rồi. Có lúc không tìm được cả lý do đế phấn đấu tiếp. Giờ chỉ mong chiếc đồng hồ quay ngược lại, để sửa chữa lỗi lầm. Giờ ân hận và tiếc nuối quá. Cuộc đời cứ như mơ, mà mơ toàn là ác mộng. Cũng rất may vì luôn có bố mẹ động viên nên mình may mắn chưa phải nhập viện điều trị trầm cảm. Hiện tại vẫn còn chưa biết đi đâu về đâu, dù rằng vẫn còn thích ngân hàng lắm lắm. Có khi nào vào ngân hàng làm việc cũng cần phải có "duyên" không nhỉ... Ông Trời ơi, đừng thử thách con thêm nữa...

Chính thức nhận bằng vào cuối tháng 7/2013. Cơ mà hành trình tìm việc thì có lẽ phải tính từ 10/7/2013. CV đầu tiên được mình gủi đi. Thật ra tính đến nay mới gửi 6 cái, được gọi đi thi 2 lần, 1 cái tạch và 3 cái chưa có hồi âm. Có lẽ cái nỗi ám ảnh về những áp lực, sự tự ti về bản thân làm mình không nộp nhiều nơi, cũng ko nộp nhiều vị trí mặc dù ngày nào cũng cập nhật tin tức tuyển dụng. Trong 6 cái mình đã nộp thì 5 cái là cho vị trí GDV. Nghĩ đi nghĩ lại cũng rất buồn cười. 1 đứa không hề có kiến thức về kế toán ngân hàng( chả hiểu sao học TC - NH mà ko được học môn nè) lại chỉ nộp vào 1 vị trí thi tuyển đòi hỏi nhiều kiến thức về nó. Trong khi những cái mình được học nhiều, được biết nhiều thì không đủ tự tin nộp hồ sơ. Cách đây 1 tiếng vừa được biết mình chính thức tạch vòng thi viết vị trí GDV của Ocean. đấy là lần đầu mình đi thi viết vị trí này. Thật ra đã biết trước kết quả, sau hum thi cũng biết là mình cần học thêm cái gì. Cơ mà đến h phút nè lại thấy rất phân vân, chả hiểu có nên cố gắng bắt đầu từ con số 0 hay nên chuyển hướng sang những thứ khác đúng với những j mình biết hơn. Haizz, cứ luẩn quẩn trong đầu những câu hỏi làm mình chả làm được cái j hết. Qua nhanh đi những chông chênh ý! Sắp sinh nhật lần thứ 22, có lẽ sẽ không có được món quà ý nghĩa nhất ùi. Thui,cố lên nào! có vấp ngã mới có thành công chứ!:-bd

Hôm nay ngồi đếm lại, CV mình gửi đi đã lên tới con số 20. Vị trí tuyển dụng thì khá đa dạng: GDV, Chuyên viên hỗ trợ kinh doanh, chuyên viên khách hàng cá nhân, CVKHDN. Số lượng hồ sơ được gọi chỉ đếm trên đầu ngón tay của 1 bàn tay mà thôi. Lần mới nhât là mình đã đi tới vòng phỏng vấn của ngân hàng có logo đơn giản mà ấn tượng ấy. Câu hỏi đầu tiên khi ngồi xuống ghế: "Em có quen ai ở ngân hàng này không?" Mình trả lời theo đúng kịch bản kèm thêm 1 chút hài hước, nhưng không đủ rồi... Họ nhìn vào hồ sơ và nói, "Ở đây không cần tiếng Anh của em đâu, chị nghĩ em nên đi tìm một công việc khác để ứng dụng tốt nhất cho công việc của mình." ... Vẫn biết họ chắc cũng chỉ nói để thử lòng kiên nhẫn và sức chịu đựng của mình thôi. Nhưng thấy sao mà oan ức. "20 năm tới, liệu rằng em có thể làm được tới chức trưởng nhóm mà em muốn không khi anh trưởng nhóm 20 năm tới sẽ không chuyển việc?" Liệu rằng có thể coi như là một lời cảnh tỉnh về sự phấn đấu và phát triển của NH này?
Mình cũng biết thông tin mình trượt ngay từ khi mình bước chân ra khỏi phòng phỏng vấn. Cũng chỉ hơi buồn và choáng váng trước cách làm việc của ngân hàng, những áp lực từ phía những con người thuộc phòng Nhân Sự. Giờ thì mình chính thức phải đặt lại câu hỏi rằng, liệu rằng những thứ mình được đào tạo trong trường lớp có Đủ để sinh viên bước ra cuộc đời đối mặt với sự lựa chọn "sở thích" và "thế mạnh"; được lựa chọn và phải chọn hay không.

Theo mình thì các bạn nên phân biệt rõ việc học và việc làm ( làm ở đây có nghĩa là thực hành - những việc làm tạo ra giá trị) nhiều bạn cứ tưởng cầm tấm bằng khá giỏi đi xin việc nhưng không biết làm việc, hồ sơ thì nào là bàng cấp này khác, chủng chỉ nọ kia nhưng thực tế nhiều bạn không biết đóng con dấu treo ở bên phải hay bên trái, hay tác phong nghe điện thoại, gửi email cho đối tác như thế nào, trình độ soạn thảo văn bản và kỹ năng giao tiếp rất hạn chế. Hồ sơ duyệt không phải xem bạn tốt nghiệp ở đâu mà xem dựa vào những căn cứ đó bạn có đáp ứng được công việc mà công ty đòi hỏi hay không, đừng dải hồ sơ như vậy hãy tập trung vào 1, công ty thực sự muốn làm, nghiên cứu kỹ họ đang cần tuyển vị trí nào, có phù hợp không và dành hết tâm huyết để theo đuổi công việc đó quan trọng nhất là các bạn phải nhiệt tình muốn làm, việc không ngại khó, ngại khổ, không đòi hỏi yêu cầu khi mình chưa cống hiến được gì cho công ty, hãy làm được việc khi đó họ sẽ ghi nhận và bạn sẽ đi những bước dài đến tương lai tương sáng.
Một chút tâm sự về tuyển dụng xin được chia sẻ cùng các bạn.

Mình xin việc gần 5 tháng rồi, nộp và đi phỏng vấn cũng nhiều. Nhìn chung là khá gian khổ và giờ đang xin đi làm công nhân. Haizz

Quả thật mình chưa thấy ai gian nan trong hành trình chinh phục công việc như mình. Tốt nghiệp 7/2011, làm hàng trăm bộ hồ sơ thi tuyển, và chủ yếu là thi tuyển vào bank, cơ mà vẫn... Tốn bao nhiêu thời gian, công sức, chi phí cơ hội... rồi cả nước mắt.(Có nhiều hôm vì thông báo quá đột ngột nên phải đi cả chuyến tàu đêm để ra HN cho kịp giờ thi). Quả thật ko phải mình học kém. Nhưng vấn đề thiếu sót có lẽ là kinh nghiệm thực tế cực kỳ ít ỏi (chỉ đi thi vào bank, gần như ko làm một việc gì khác), với cả số vẫn nhọ từ xưa đến nay nên chưa được 1 lần chạm đến cảnh cửa nhà băng, ngay cả một bank nhỏ. Có những lần phỏng vấn được anh chị pv khen và đánh giá cao, ngỡ như đó là 1 cơ hội đang rất gần, nhưng cuối cùng vẫn fail. Cách đây 2 năm có nằm mơ cũng ko nghĩ mình rơi vào tình cảnh này, bi giờ thì quá rõ rồi. Có lúc không tìm được cả lý do đế phấn đấu tiếp. Giờ chỉ mong chiếc đồng hồ quay ngược lại, để sửa chữa lỗi lầm. Giờ ân hận và tiếc nuối quá. Cuộc đời cứ như mơ, mà mơ toàn là ác mộng. Cũng rất may vì luôn có bố mẹ động viên nên mình may mắn chưa phải nhập viện điều trị trầm cảm. Hiện tại vẫn còn chưa biết đi đâu về đâu, dù rằng vẫn còn thích ngân hàng lắm lắm. Có khi nào vào ngân hàng làm việc cũng cần phải có "duyên" không nhỉ... Ông Trời ơi, đừng thử thách con thêm nữa...
Sao bạn không làm ngân hàng mà có nich màu cam vậy? có lẽ nào bạn đã là 1 banker!!!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,605
Thành viên mới nhất
Dương bkstaff
Back
Bên trên