Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Cũng lâu lắm rồi mình không còn vào đây để đọc comment của các bạn nữa, đã làm 4 tháng tại công ty, và cho đến bây giờ không biết bao lần đã khóc, đã định từ bỏ, nhưng khi nhìn lại quãng thời gian ở nhà chờ đợi và chờ đợi thì thực sự mình không thể từ bỏ. Bây giờ đây, khi đã làm gần xong việc của hôm nay thấy thông báo tin mơi trong topic này mình lại muốn viết vài điều. Lần thì thuế năm ngoái mình đi thi chỉ là vì gia đình yêu cầu, không hề muốn đi thi tí nào cả. Khi vào phòng thi môn đầu tiên mình rất bất ngờ và cũng quá quá thất vọng, không ngờ sống từng ấy năm mà mình lại thấy những cảnh tượng tương tự. Thế rồi bản thân mình nghĩ: chả chép làm gì, mình tự nhiên lại thấy bất cần và coi thường cái kiểu thi cử thủ tục này. sau đó 1 tuần, mình thi Agribank và bị trượt vì không có điểm ưu tiên, mình cũng không trách gì về chuyện này vì mình đã làm hết sức theo đó là Agribank đã tổ chức thi rất nghiêm ngặt. Cũng không biết bao nhiêu lần thi cử mà đều trượt hết. Còn hôm nay, mình làm trong một công ty hàng hải, không ngân hàng không tài chính cũng không kế toán. Mình hài lòng 90% với công việc hiện tại, tuy hơi vất vả về thời gian, nhưng công việc dường như rất hợp với mình, và đôi lúc nhìn lại 4 tháng qua, mình cũng không nghĩ bản thân có thể làm được. Không nhất thiết là ngân hàng, mình vẫn sống tốt, mọi người trong công ty tuy có hơi lớn tuổi nhưng rất vui vẻ, đi làm chỉ có công việc và không hề có chuyện ganh đua hay ghen tỵ nhau. Mình hài lòng với bản thân bây giờ, còn các bạn hãy cố gắng lên vì niềm đam mê ngân hàng nhé, còn mình có lẽ sẽ tạm rời xa ước mơ đó và cũng có thể rời xa mãi mãi.

Đã gần 10 tháng đi làm.
Khóc có, cười có.
Tủi thân có, ức chế có.
Ko dưới 10 lần đặt câu hỏi: Đây có thực sự là cv dành cho mình ko? Mình có thực sự muốn gắn bó vs nó ko?
Ko dưới 2 lần định bỏ cuộc - từ bỏ chính cái cv từng là ước mơ 1 thời sv, 1 cv nhiều người nhìn vào ngưỡng mộ - 1 cv mà bản thân đã phải nỗ lực rất nhiều mới có đc.
Đó là 10 tháng nhiều trải nghiệm nhất trong cuộc đời 23 năm của mình

Ko dưới 10 lần đặt câu hỏi: Đây có thực sự là cv dành cho mình ko? Mình có thực sự muốn gắn bó vs nó ko?
Ko dưới 2 lần định bỏ cuộc - từ bỏ chính cái cv từng là ước mơ 1 thời sv, 1 cv nhiều người nhìn vào ngưỡng mộ - 1 cv mà bản thân đã phải nỗ lực rất nhiều mới có đc.

Em sắp tốt nghiệp, đang trong giai đoạn viết CV gửi đi khắp nơi, test và phỏng vấn
Em có mong muốn được làm ở khối nguồn vốn vì niềm yêu thích với công việc phân tích thị trường và đầu tư.

Khối nguồn vốn thường ít tuyển
Nhiều khi em cũng apply cả các vị trí ở khối khác, nhưng cũng luôn băn khoăn, nếu chẳng may họ nhận, liệu em có bị rơi vào trạng thái làm việc này nhưng cứ mong và nghĩ tới công việc của khối nguồn vốn và còn làm mất cơ hội của các bạn khác, tốn thời gian của bên đã tuyển dụng em.
Em nên tập trung chỉ nộp vào khối nguồn vốn hay cứ nộp cả những vị trí ở khối khác nữa đây??? :|

em tốt nghiệp 06/13, đến giờ là tròn 1 tháng sau tốt nghiệp, rải chục cái cv, đi phỏng vấn 4-5 chỗ nhưng chẳng có chỗ nào là ngân hàng cả, dù mới là 1 tháng nhưng đã có thời điểm em khá stress anh chị ạ, hôm nay đọc lại các cm của các anh chị đi trước thấy mình còn phải cố gắng nhiều, quan trọng nhất là phải tin tưởng vào bản thân, kiên nhẫn, đây cũng là lúc xem lại bản thân mình, thiếu gì thì bổ sung cái đó, em nghĩ cũng không nhất thiết phải vào ngân hàng trong thời điểm hiện tại, em sẽ cố gắng tìm và thử mọi cơ hội đến với mình. Những lúc khó khăn nhất cũng là lúc phải bình tĩnh và mạnh mẽ nhất

Đọc qua bài viết của các anh chị, em càng cảm nhận được áp lực từ công việc của các banker :(.Nhưng mà từ nhỏ đã mơ ước được làm việc trong NH rồi nên em vẫn cứ cố gắng :).2 tháng nữa mà ko tìm dc chắc cũng đi làm công nhân

Các anh chị thì hành trình kiếm việc làm
Năm 4 chúng em thì lúng túng với chỗ thực tập :/
Giai đoạn đầu thật nhiều bỡ ngỡ, chẳng biết gì :<

Mình ra trường vào 12/2012 cũng bôn ba gửi CV, thi tuyển, phỏng vấn cho thỏa ước mơ là một banker, nhưng vẫn chưa bao giờ đặt chân vào bank. Trong quá trình thi đúng là có lúc nản lắm í. Bây giờ mình đang làm giảng viên. Thôi thì việc vàn do duyên số thôi. Tuy lương giảng viên hơi thấp nhưng thực sự môi trường này nhẹ nhàng và rất phù hợp với con gái như mình. Các bạn đừng cố gắng quá vào con đường ngân hàng, hãy tận dụng hết mọi cơ hội nhé. Đôi khi lại tìm được việc phù hợp với bản thân hơn đó

Híc.....e năm cuối, vào đây học hỏi mà thấy ac thế này thì e đi chết luôn, lo lắng quá đi mất :((

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,094
Tổng số thành viên
351,768
Thành viên mới nhất
bongtaisonglong
Back
Bên trên