Nhân viên thấm định ở ngân hàng hiện nay có nữ không?

chào các bác.mình mới tham gia diễn đàn để tìm hiểu và định hướng công việc sau này.xin cho hỏi thêm là nhân viên thẩm định tuyển nam thường khó hơn là vì đa số họ không thích công việc đó hay vì một lý do nào khác.theo các bác nào thì thế nào? xin cám ơn nhiều.
Bạn hiểu khá đúng bản chất đấy.
Có 02 lý do chính:
- Số lượng và Chất lượng Nữ học về chuyên ngành liên quan đến Kinh tế, Tài chính - Ngân hàng bao giờ cũng lớn hơn so với Nam --> tuyển nữ vẫn dễ hơn.
- Chuyên viên Thẩm định chủ yếu xử lý về mặt hồ sơ, các bạn Nam mà nhất là các bạn trẻ mới ra trường thì đa số không thích chịu ngồi yên, chỉ thích bay nhảy, kinh doanh... nên thường đăng ký hồ sơ đối với vị trí này có phần ít hơn nộp vào Cán bộ Tín dụng, mà nếu có nộp thì thường yêu cầu mức lương phải rất cao hoặc đưa ra nhiều đòi hòi không tương xứng với khả năng của mình (có thể vì các bạn có sự so sánh là làm tín dụng trực tiếp ngoài Lương còn có nhiều lợi ích khác...) --> các NH khó mà đáp ứng đòi hỏi của các bạn đó được.
Như vậy ngoài việc không thích ngồi văn phòng làm hồ sơ ra thì chất lượng và đòi hỏi (tham vọng) của Cán bộ Nam cũng là cản trở chính để các việc tuyển Nam Thẩm định thường khó hơn. :)

Bạn hiểu khá đúng bản chất đấy.
Có 02 lý do chính:
- Số lượng và Chất lượng Nữ học về chuyên ngành liên quan đến Kinh tế, Tài chính - Ngân hàng bao giờ cũng lớn hơn so với Nam --> tuyển nữ vẫn dễ hơn.
- Chuyên viên Thẩm định chủ yếu xử lý về mặt hồ sơ, các bạn Nam mà nhất là các bạn trẻ mới ra trường thì đa số không thích chịu ngồi yên, chỉ thích bay nhảy, kinh doanh... nên thường đăng ký hồ sơ đối với vị trí này có phần ít hơn nộp vào Cán bộ Tín dụng, mà nếu có nộp thì thường yêu cầu mức lương phải rất cao hoặc đưa ra nhiều đòi hòi không tương xứng với khả năng của mình (có thể vì các bạn có sự so sánh là làm tín dụng trực tiếp ngoài Lương còn có nhiều lợi ích khác...) --> các NH khó mà đáp ứng đòi hỏi của các bạn đó được.
Như vậy ngoài việc không thích ngồi văn phòng làm hồ sơ ra thì chất lượng và đòi hỏi (tham vọng) của Cán bộ Nam cũng là cản trở chính để các việc tuyển Nam Thẩm định thường khó hơn. :)

Mình thấy bạn nhận xét rất sâu sắc về vấn đề này.
bạn cho mình hỏi tương quan giữa vị trí thẩm định và tín dụng về lương thưởng, áp lực, và những điều kiện khác như thế nào ban?
thankss!

Mình thấy bạn nhận xét rất sâu sắc về vấn đề này.
bạn cho mình hỏi tương quan giữa vị trí thẩm định và tín dụng về lương thưởng, áp lực, và những điều kiện khác như thế nào ban?
thankss!
Hiện mỗi NH có mô hình khác nhau, nên việc so sánh sẽ ko chuẩn xác. Nhưng về cơ bản, Tín dụng thì thường nhiều áp lực hơn do chịu chỉ tiêu kinh doanh, phải chăm sóc khách hàng... trong khi thẩm định chỉ chịu sức ép về tiến độ xử lý hồ sơ. Công việc cụ thể thì bạn phải xem mô tả công việc trong Thông báo tuyển dụng của NH đó để biết rõ hơn nhé! :)
Lương thì nếu cùng 1 mức so sánh, Thẩm định thường cao hơn (vậy người ta mới chịu ngồi yên 1 chỗ để làm). Nhưng thưởng và các lợi ích khác thì Tín dụng thường được nhiều hơn, tuy nhiên vấn đề này vẫn tuỳ thuộc chủ yếu vào khả năng của cán bộ nữa: nếu bạn đạt được chỉ tiêu, thì thưởng cũng theo đó mà cao tương ứng, bạn nhanh nhạy thì sẽ học và chớp được nhiều cơ hội kinh doanh từ khách hàng... :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,801
Thành viên mới nhất
MB661
Back