Nhận thức cho đúng

hoangtuanhvnh_TTQT

Thành viên tích cực
Hiện nay có rất nhiều bạn vẫn còn tỏ ra khá bối rối và gặp rất nhiều khó khăn trong quá trình tìm việc,nhiều khi

túng quá làm liều,thấy đâu đăng tin tuyển dụng cũng lao vào mà không hề tìm hiểu 1 cách thấu đáo.Để những

''kẻ xấu'' lợi dụng.Đến khi bị họ lừa thì chỉ biết quở trách kẻ xấu mà quên xem xét vấn đề một cách kĩ lưỡng để

đưa ra bài học khắc cốt ghi tâm cho chính mình.

Cái cảm giác chờ đợi khi mới ra trường chắc hẳn ai cũng như ai,hồi hộp lo lắng và nhất là trong thời kì suy thoái

hễ nghe đâu tuyển dụng lànộp đơn,nộp đơn và nộp đơn mà không hề tìm hiểu kĩ họ là ai?tuyển mình để làm gì?

điều tôi nói có vẻ rất đơn giản nhưng nhiều bạn đã ''khôn 3 năm dại 1 giờ''.

Nền kinh tế đang trong giai đoạn tái cơ cấu thì tìm được công việc phù hợp không hề dễ,mà tâm lý của

các bạn trẻ thì lại nôn nóng muốn ra là có việc ngay.Tôi biết tuổi trẻ thì hừng hực khí thế nhưng chúng ta cần

phải kiểm soát được nó kẻo nó lại làm hại chính mình,nếu sử dụng nó một cách thái quá rất có thể khiến bạn trở

lên bi quan và nhìn mọi thứ theo chiều hướng tiêu cực điều đó hoàn toàn bất lợi cho chính bạn.

Tôi cũng như các bạn,mới ra trường không có kinh nghiệm,đi đâu cũng bị mọi người từ chối hoặc nếu

có giao việc thì mình cũng chẳng làm được.Tôi cũng bi quan lắm chứ,có những lúc tôi mất ngủ,suốt ngày nằm

bẹp trên giường và nghĩ về tương lai mù mịt và thực sự thì tôi cũng đã rất mệt mỏi Nhưng cuộc đời chẳng mảy

may thương hại tôi, cuối cùng tôi cũng phải tự cứu mình thôi,tôi đưa ra 1 quyết định mà có lẽ đã làm tôi tin

tưởng hơn vào cuộc sống này.Tôi quyết định không ủ rũ và tuyệt đối không nghĩ về những điều tăm tôi nữa,tôi

tận dụng sự nhiệt huyết của bản thân về nghề nghiệp mà mình lựa chọn,quyết tâm hành động,tôi đi tìm cho

mình một công việc tuy nó không phải chuyên ngành của tôi học nhưng ít ra nó cũng giúp tôi không phải chìa

tay xin tiền bố mẹ khì mà tôi đã ra trường,tôi thấy chỉ hành động mới làm tôi đỡ áp lực hơn.Một khi tôi làm việc

hăng say,tôi chẳng còn thời gian nghĩ lung tung nữa và khi làm tôi càng gắn bó càng thấy mình tiến bộ

hơn bởi tôi không muốn phí phạm thời gian cho những việc vớ vẫn và vô tích sự nữa và dần thì tôi có niềm tin

vào cái mà tôi chọn,tôi sẽ không bao giờ từ bỏ nó!

Theo tôi,nếu ai đó giống tôi,tôi khuyên bạn hãy tìm việc gì đó làm đi,bạn phải va cham với cuộc sống

mơi biết mình cần phải làm gì,nhưng nhớ là tìm hiểu rõ nơi đó trước khi bạn kí hợp đồng,đọc thật kĩ các điều

khoản và hãy suy nghĩ thật kĩ về điều họ mời chào,đừng để họ lừa dối bạn,mọi thứ đề do bạn quyết định,bạn

không được quên cái quyền đó.Đừng thấy mọi người kêu ca chỗ này lừa chỗ kia lừa mà từ bỏ đi 1 cơ hội giải

phóng mình.Đừng giam mình nữa,việc gì cũng được miễn bạn có tài chính và đó là mồ hôi nước mắt của bạn

chẳng có gì là xấu hổ cả.Hãy tự tin lên,nếu bạn thực sự đam mê ngành nghề mà bạn học thì tôi khuyên bạn hãy

tiết kiệm 1 khoản để đầu tư tiếp cho sự nghiệp học hành của bạn,bởi sau khi kinh tế phục hồi bạn sẽ có rất

nhiều cơ hội để lựa chọn nghề nghiệp.Cuộc đời là 1 quá trình học hỏi.Trước kia bạn có thầy cô hướng dẫn còn

bây giờ bạn phải tự mò mẫm nên có gặp khó khăn là điều đương nhiên bạn hãy chuẩn bị sẵn tinh thần đó.

Hãy vững tin vào 1 tương lai tươi sáng!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
em đã theo dõi hết những bài chia sẽ của anh, em thích cách anh nhìn cuộc sống với 1 thái độ tích cực
cám ơn anh đã chia sẽ. chúc anh thành công trong cuộc sống:)

anh hiện h đang làm ở đâu thế?
mình ban ngày đi làm bảo hiểm,tối đi dạy...và đang dự định đi bán hàng cho chị bao giờ đủ tiền học tiếp mình mới dừng.miễn là công sức mình bỏ ra.Mục tiêu của mình là vào BIDV nên mình cứ nằm chờ.hehe.giờ đi làm ít ra ko phải chìa tay xin tiền bố mẹ nữa!

Các bạn hãy sống tự lập đi như vậy các bạn sẽ biết mình cần gì và muốn gì .Va vấp sc sẽ thây mình khôn lớn hơn đấy

Khoảng thời gian khủng hoảng kinh tế, các bạn sinh viên sẽ khó tìm việc làm. Tuy nhiên, đây cũng là cơ hội để các bạn học hỏi trau dồi thêm kiến thức, chuẩn bị cho những cơ hội mới khi nền kinh tế phục hồi. Đấy là lời khuyên of thầy mình, thấy khá hay và ý nghĩa nên chia sẻ với các bạn 1 tí. :)

"Cuộc đời là 1 quá trình học hỏi.Trước kia bạn có thầy cô hướng dẫn còn

bây giờ bạn phải tự mò mẫm nên có gặp khó khăn là điều đương nhiên bạn hãy chuẩn bị sẵn tinh thần đó.

Hãy vững tin vào 1 tương lai tươi sáng!"
Kết "mô-đênh" cái đoạn trên!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,607
Thành viên mới nhất
chloemoriondome