Nguyên tắc Nợ trước,có sau ????

em chỉ biết ng tắc thu tiền trước,ghi sổ sau và ghi trước,chi tiền sau,
nguyên tắc Nợ trước,có sau cụ thể là thế nào ạ?và tại sao NH phải thực hiện ngtac này?thanks các bác

Hi, theo mình thì như thế này

Để đảm bảo an toàn trong hoạt động, ngân hàng luôn ghi nợ tài khoản của người thanh toán trước rồi mới ghi có cho người thụ hưởng sau. Tức là, trừ tiền của tài khoản kia trước, rồi mới ghi có cho tài khoản kia sau.
Trong ngân hàng chú ý nguyên tắc:
- Đối với các giao dịch nộp tiền: thu trước, ghi sau (tức là mình nhận tiền về rồi, rồi mới hạch toán cho người ta)
- Đối với các giao dịch rút tiền: ghi trước, chi sau (tức là mình ghi cho người ta, sau đó mới trả tiền)
Đây là cái để đảm bảo cho an toàn cho ngân hàng mà thôi.

Còn về tài khoản chữ T, người ta quy ước bên trái là nợ, bên phải là có. Đối với các khoản nội bảng, ghi kép: Tài sản thì dư bên nợ, còn nguồn vốn dư bên có. Ngoài ra có những khoản mục có tính chất lưỡng tính. Đối với các khoản ngoại bảng, ghi đơn.

trong trường hợp séc bảo chi mà cùng hệ thống ngân hàng được coi là có ủy quyền chuyển n ợ đương nhiên khi đó sẽ ghi có cho tài khopanr ng thụ hưởng sau đó lập lệnh chuyeenrnowj sang đòi ng mua vì đã chắc chắn khả năng khách trả tiền r ôi

em chỉ biết ng tắc thu tiền trước,ghi sổ sau và ghi trước,chi tiền sau,
nguyên tắc Nợ trước,có sau cụ thể là thế nào ạ?và tại sao NH phải thực hiện ngtac này?thanks các bác
Nh phải thuc hiện đơn giản vì làm như thế sẽ giảm thiểu rủi ro cho NH, đây là nguyen tac rất cơ bản trong KTNH.

ngtac nợ trước có sau tức là có tiền trên tài khoản của chủ tài khoản thì lệnh chi mới dc thực hiện.nhằm đảm bảo an toàn tài sản.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,563
Thành viên mới nhất
madmeetsevilmer
Back
Bên trên