Nguyên tắc 5C trong tín dụng - Mình nghĩ có bạn cần nên cứ up lên nhé. hi

@hOangtuht88: Mình nghĩ nếu có một nguyên tắc hay cái gì đó đã được đưa ra và được công nhận chắc chắn nó có ích và phù hợp nếu không chính nó không thể tồn tại và đã bị đào thải? đúng ko bạn?
Vậy thì bạn cũng không nên tẩy chay nó một cách trắng trợn như thế đúng ko nào!Cũng có thể do bạn rành, bạn siêu đẳng nên ko cần áp dụng nó, híc! Nhưng mình dám chắc bạn vẫn có áp dụng nó chỉ là nó ko thành lời và lý thuyết như vậy! ok
Bạn nên rút kinh nghiệm khi cm nhé! để cộng đồng mình là một cộng đồng văn minh, lịch sự và thể hiện ngay thái độ sống, tính cách và phẩm chất của chính bạn nhé!
Chúc bạn vui vẻ

@hOangtuht88: mình nghĩ bạn này ko nên làm NH, vì chỉ làm rầu nồi canh thôi, ko có cái cơ bản này thì những cũng ko có cái gọi là quy trình thẩm định, tui thấy tương lai đen tối của bất cứ hồ sơ tốt nào vào tay bạn và cả rủi ro hồ sơ xấu trong tay bạn nữa!! ewww[-(

@all: nếu như trong cuộc phỏng vấn, interviewer hỏi cái C nào quan trọng, bạn trả lời sao mới là vấn đề! ăn tiền ở chổ này đây nè:-*

:)) Nêu ra ý kiến của mình thôi mà.Cứ bình tĩnh:)) học để đi phỏng vấn:)) lại còn không có cái gọi là qui trình thẩm định nữa:))
Có đấu tranh mới có phát triển .

Theo tài liệu của World Bank và các giáo trình về Quy trình Tín Dụng đều có đề cập tới 5C.
Các chữ C khác chỉ là phát triển rộng ra mà thôi :)
Bạn giỏi thế ^^, ngưỡng mộ bạn quá đi:x
Mình nghĩ bạn chắc đi làm rồi, nên cũng thíc tỏ ra nguy hiểm.
Bạn đã nghe câu, sống thì phải biết khiêm tốn chưa?
Đừng bắt mọi ng thấy mình cũng chỉ là 1 kẻ sĩ diện hão bạn nhé ^^

:)) trò chơi nho nhỏ mà hậu quả ko nhỏ:)) nói thế có j mờ sĩ diện nhỉ=)).Đừng đánh giá con ng` qua lời nói:))

Vậy thì cũng nên biết tiết kiệm lời và khiêm tốn bạn nhé.
Những người giỏi thường biết khiêm tốn và lắng nghe.
Có tật thì giật mình ;))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Không nên nhầm lẫn giữa Quy trình cho vay và công thức về Bản chất tín dụng 5C (6C). Quy trình là các bước thực hiện 1 món vay, còn công thức 5C, 6C là công thức vận dụng cho tất cả các bước của quy trình đó (chủ yếu tập trung vào bước thẩm định). 2 cái này luôn luôn bổ trợ cho nhau.

Thuộc quy trình mà không hiểu bản chất thì càng làm càng rủi ro (cho bản thân và cho ngân hàng). Ngược lại, hiểu bản chất mà không biết quy trình thì không biết làm thế nào, làm cái nào trước, cái nào sau.... Vì thế, phải học cả 2!

Mình có nói là ko lắng nghe đâu.Nhưng sự thật là cái đó thấy vớ vẩn:)) Sao tự dối lòng mình đc:))

---------- Post added 09-08-2011 at 09:29 AM ----------

Bạn ơi:)) mình nói qui trình thẩm định chứ không phải nói qui trình cho vay=)) Hình như không ai học qui trình thẩm định thì phải.Nếu thế đã nào hâm mộ cái 5C là phải rùi:)):bz
Quy trình thẩm định cũng chính là các bước thẩm định. Quy trình được viết trên cơ sở "bản chất tín dụng" 5C. Đồng ý là có thể "một số người" không biết 5C là cái gì, nhưng thực ra cái họ cho là "không phải 5C" nó chính là 5C. ;)) Thử đọc "kỹ" lại cái gọi là "quy trình thẩm định" mà xem ;))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
:)) trò chơi nho nhỏ mà hậu quả ko nhỏ:)) nói thế có j mờ sĩ diện nhỉ=)).Đừng đánh giá con ng` qua lời nói:))
Thế theo bạn hoàng tử đánh giá con người qua cái gì? lời nói ra ko để đánh gái con người thì để làm gì!
Bạn cố chấp vậy ai mà chịu được. mình nghĩ cả cộng đồng mình cũng không đồng ý với những gì cậu đã nói ra đâu! suy nghĩ trước khi nói chứ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,492
Thành viên mới nhất
nhacaivn138red
Back
Bên trên