Nghệ thuật giới thiệu bản thân trong phỏng vấn !!

hic, để áp dụng dc thì ko phải là dễ. chắc phải luyện tập thường xuyên cơ.

em công nhận là hay nhưng mình phải luyện tập cơ, chứ học mà ko hành đến lúc vào các anh chị hỏi quên hết, trả lời theo cách của mình :)

với mình thì đây là câu hỏi khó nhất trong tất cả các câu hỏi pv, hehe, giới thiệu về ai, hoặc cái j khác thì okie, nhưng về bản thân mình thì thấy nó cứ khó khó sao ý, cả 1 nghệ thuật :|

Bài viết của bạn cũng khá bổ ích nhưng mình đã đi thử ở nhà nhiều lần trước khi phỏng vấn vậy mà khi phỏng vấn thì không thể như mình chuẩn bị được.
Mình mắc nhiều lỗi nên đã...Thât tiếc!
mình sẽ cố gắng thêm cho những lần sau!
chúc các bạn may mắn!

với mình thì đây là câu hỏi khó nhất trong tất cả các câu hỏi pv, hehe, giới thiệu về ai, hoặc cái j khác thì okie, nhưng về bản thân mình thì thấy nó cứ khó khó sao ý, cả 1 nghệ thuật :|
Phải nói là quá nghệ thuật đi chứ ! Trước Tết đi pv đầu tiên gặp ngay câu này ( dù đã biết trước) những vẫn không tỏ ra gì đặc biệt hết ==> Rớt

Bài viết hay, rất nhiều ngân hàng câu hỏi đầu tiên là câu này. Biết trước là sẽ có cấu này, thế mà phỏng vấn đều trả lời không tốt...:((Anh chị nào có cách trả lời thì giúp với.:)

Mình là dân nhân sự chứ không phải dân ngân hàng nên có vài ý kiến :
- Thứ nhất : Tùy xem đối tượng, hoàn cảnh PV mình là gì mà trả lời ( mỗi ngành nghề có 1 phong cách rất riêng và mỗi vị trí có cách trả lời khác nhau )
Vd : Giới thiệu bản thân mình như thế nào ?
+ nếu bạn là ứng viên nhân viên tín dụng sẽ khác với ứng viên nhân viên giao dịch.
+ nếu cấp phỏng vấn thuộc lãnh đạo cấp cao thì thường họ muốn câu trả lời mang theo hơi hướng tầm nhìn hơn là chi tiết ; nhưng nếu cấp phỏng vấn là các sếp chuyên môn thì càng thể hiện kĩ năng lại càng ăn điểm.
- Thứ hai : cần có bài tủ và bài chế . Nghĩa là : Bài tủ là sở trường của mình , đã được tính toán và luyện tập kĩ càng; bài chế : cái này cũng có thể gọi là tùy cơ ứng biến nhưng mình thì thích gọi là kĩ năng ứng phó, ( thường có sườn trả lời chuẩn bị trước và ráp vào câu hỏi mới để có khả năng không bị động )
- Thứ ba : Sự chủ động tạo không gian . Trong cuộc PV, nếu mình nắm vững và biến cuộc PV này thành cuộc trao đổi thì khả năng thành công sẽ rất cao. Rất nhiều nhà PV chờ đợi ứng viên điều này.
Các vấn đề khác sẽ được bàn tiếp trong thời gian sau.

Vẫn bít phần giới thiệu bản thân rất quan trọng, nó có thể quyết định những câu hỏi tiếp theo, cơ mà lần trước đi pv 1 là chưa chuẩn bị kỹ, 2 là chả đc gt bản thân, bộp cái vào câu hỏi mang tính chất lựa chọn giữa các nghiệp vụ làm mình lắp ba lắp bắp 1 lúc mới khỏi =))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,493
Thành viên mới nhất
Keonhacaibike1
Back
Bên trên