hungviet

Founder
Năm 2014, khi áp lực tái cơ cấu các Ngân hàng có phần hạ nhiệt, hầu hết các Ngân hàng trong diện tái cơ cấu đều đã được phê duyệt về phương án tái cơ cấu. Nhiệm vụ chung của các Ngân hàng trong năm là thực hiện đề án và phát triển kinh doanh theo hướng bên vững.

Đứng trước xu thế đó, việc bổ sung nhân sự "làm được việc" là yếu tố sống còn. Điều này không chỉ đúng với các Ngân hàng trong diện tái cơ cấu mà còn đúng với tất cả các Ngân hàng trong ngành.

Cùng với đó, xu hướng đổi mới công nghệ, cách thức kinh doanh đang dần phát triển theo hướng chuyên nghiệp hóa, hướng tới thị trường bán lẻ tiềm năng. Một số lượng lớn nhân viên già cỗi với tư tưởng cũ không theo kịp quá trình phát triển có thể sẽ được thay đổi công việc cho phù hợp. Đây là cơ hội tốt cho các bạn trẻ, năng động, có kiến thức, nhiệt huyết và đam mê ngành Ngân hàng có thể ra nhập thị trường lao động của Ngành.

Là sinh viên, tôi phải làm gì để thành công trong mùa tuyển dụng 2014?

Với nhận định như trên, có thể thấy, đối với các bạn sinh viên nếu chỉ học và giỏi ở trường với những kiến thức cơ bản là chưa thật sự đủ. Năm 2014, nhà tuyển dụng cần những sinh viên năng động, có kiến thức xã hội, có khả năng giao tiếp.

Để có được những kiến thức này, lời khuyên cho các bạn sinh viên, ngay từ năm thứ nhất là: hãy tích cực! Học tích cực, Làm tích cực & Chơi tích cực. Kỹ năng là một thứ trừu tượng, được tích lũy qua quá trình sống, quá trình giao tiếp, việc tham gia các khóa học kỹ năng có thể sẽ chỉ là bổ trợ về mặt định hướng mà thôi.

Ngoài ra, một trong những điểm cộng đối với nhà tuyển dụng trong năm 2014 của mỗi ứng viên, đặc biệt ứng viên cho vị trí kinh doanh, quan hệ khách hàng đó là sự khác biệt. Sự khác biệt ở đây thể hiện ở tư duy, lối truyền đạt, các hành văn (tất nhiên- không đánh đồng sự khác biệt với dị biệt, di thường ).

Làm thế nào tạo ra sự khác biệt?

Hiện nay, trên các mạng xã hội, trên UB, rất nhiều bài viết chia sẻ về thi cử, phỏng vấn đã được đăng tải. Nhiều bạn sinh viên chỉ biết đi tìm kiếm câu trả lời của người khác, học và trả lời lại. Đến nỗi, một hội đồng phỏng vấn, phỏng vấn 5 ứng viên thì có tới 4 bạn trả lời y trang như nhau!

Nhiều người đánh giá rằng, sinh viên hiện nay lười suy nghĩ, thích dập khuôn và không chịu sáng tạo! Theo tôi không hẳn vậy, vì các bạn chưa va chạm nhiều nên bị tâm lý "cả tin" lấn lướt. Phản ứng "phản bác" hình thành khá yếu ớt dẫn đến việc cứ thấy ai nói cũng là hay là đúng là cần học. Tư duy phân tích ngược (hay còn gọi là BẬT) chưa hình thành mạnh, dẫn đến việc các bạn sợ sai, không dám làm khác đi! Nên nhớ điều này thể hiện tính cách của bạn! Nếu bạn máy móc quá có thể ai đó sẽ nói bạn "nhu nhược" ==> Bạn khó có thể lấy điểm trước nhà tuyển dụng!

Vậy nên, đứng trước mỗi vấn đề, mỗi gợi ý, hãy đặt nó vào hoàn cảnh của mình, đặt thêm nhiều câu hỏi "tại sao" để phản bác chúng và hãy cố gắng hiểu chúng hơn là học thuộc chúng, bạn sẽ tìm thấy các câu trả lời cho riêng mình dựa trên sự chia sẻ của người khác. Làm được vậy, bạn sẽ thành công!
Thay cho lời kết:

Năm 2014, tôi không dám khẳng định là năm của cơ hội, của thành công nhưng chắc chắn trong nó có cơ hội, cơ hội lớn là khác. Vì thế, đừng bỏ lỡ bất kỳ một cơ hội nào đi ngang qua bạn. Hãy nhớ Học tích cực - Sống tích cực & Chơi tích cực để tích luỹ cho mình đủ Kiến thức - Kỹ năng & Bản lĩnh sống.

Khi đọc được cái gì đó hay, sau khi gật gù tâm huyết thì hãy bắt tay ngay vào việc, đừng chần chừ, tương lai và cơ hội không đợi chờ bất kỳ ai cả.

Chúc các bạn thành công!
hungviet

Chỉnh sửa lần cuối:
cảm ơn a, vì bài viết của a làm e thêm tự tin cho 1 khởi đầu mới của năm 2014 với hi vọng sẽ tìm đc công việc tốt hơn ah

Mình tán thành & tâm đắc với " nhân sự làm được việc" & "khác biệt"
Mình nghĩ có đc 2 điều này, thì làm ở đâu & vị trí nào cũng ok

Đúng là lâu nay thiếu tư duy BẬT như anh nói.
Cảm ơn anh. Chúc anh sức khỏe, thành công.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,654
Thành viên mới nhất
kyzsvaass968020
Back
Bên trên