Ngân hàng, tuyển dụng Du hành ký

Nói qua cái vụ của Vợ mình.
Tháng 4/2007 đến tháng 9/2009 là thời gian vợ mình công tác tại VIB, Ngân hàng này nói chung là đào tạo cùng rất ổn, với quy trình và chức năng được có văn bản quy định khá rõ ràng, việc phân công đào tạo cũng rõ ràng hơn và trong thời gian thử việc bạn phải làm cả tư vấn tại chỗ lần cả giao dịch trực tiếp với khách hàng để được đánh giá đầy đủ, tất nhiên là trưởng phòng sẽ hỏi ý kiến các kiểm soát viên về nhân viên và nhận định theo ý kiến chung nhất trước khi quyết định, tạo một đánh giá khá chuẩn và đảm bảo công bằng cho nhân viên mới. Vợ mình là việc ở Sở GD, nói chung lượng giao dịch 1 ngày khá nhiều, ít một nhân viên cũng phải làm tầm 60 Giao dịch mà cao điểm thì hơn 100 Giao dịch/ngày. Thời gian trui rèn kỹ năng, cộng với tiêu chí đãi ngộ của VIB thời điểm đấy cũng là khá tốt, vả lại những năm đầu làm việc mọi người cũng không quá để ý tới thu nhập, lương vợ mình tăng dần từ 3,2 triệu lên 4,2 triệu. Đến thời điểm tháng 10/2009, xét nhu cầu thăng tiến nhưng không được ( làm 2,5 năm mà không được lên GDV chính) trong khi kỹ năng và nghiệp vụ không tồi, khả năng xử lý trên 120 Giao dịch/ngày của vợ mình mà không lỗi lầm gì, vợ mình đâm hơi ức chế. Mình bảo bà xã thôi thì ở đây không cho ta tìm cơ hội khác, thế là bên PGbank đang tuyển Kiểm soát viên GD, vợ mình nộp đơn ứng tuyển luôn. Kết quả sau phỏng vấn là được đề nghị sang làm KSV luôn. PG cũng là NH mới, họ cũng đang xây dựng bộ máy, tuyển dụng cũng dễ dàng hơn. thế là tháng 10/2009, vợ mình chuyển NH lần 2, sang PGbank đầu quân làm KSV cho một phòng giao dịch. Cuộc sống cũng đỡ hơn, lương tăng thêm vài đồng, nâng được hàm lên kiểm soát....
Thời gian ở PG bank, Vợ mình nhờ nghiệp vụ vững tại VIB nên cũng tránh được một số vấn đề liên quan tới việc cố ý không tuân thủ quy trình của Trưởng phòng. Ông này là dân tín dụng có kinh doanh bất động sản bên ngoài, nên khá là "không hiểu hay cố tình không hiểu" quy trình kiểm soát, xem thường đội ngũ giao dịch ( điều này rất hay gặp bởi bên Tín dụng thường nghĩ là mình quan trọng hơn vì đem lại lợi nhuận cho NH nhiều hơn là bên giao dịch) Tất nhiên là làm lâu cũng có ngày vi phạm, nên để tự bảo vệ mình, khi có bầu và nghỉ sinh con, mình bảo với vợ là nghỉ luôn một thời gian để tránh việc làm việc tiếp với cán bộ như vậy. Thế là tháng 2/2011, vợ mình nghỉ sinh rùi nghỉ luôn ở PG. Ở nhà trông con nhỏ tới tháng 10/2011....
Tới thời điểm này, con nhỏ cũng hòm hòm, vợ mình mới xin việc trở lại để đi làm, thế là gặp đúng NH hiện nay đang tuyển dụng, vợ mình đơn giản là nộp đơn đi phỏng vấn, nghiệp vụ vẫn có trong đầu, nên đi thi lại ok ngay. Thế là về đó làm cho đến hiện nay, giờ làm KSV kiêm trưởng quỹ, nơi làm cách nhà 5 phút đi xe. Nói chung thuận lợi hẳn, trông con cũng đơn giản hơn... hì

http://ub.com.vn/threads/28760-Thieu-ky-nang-sinh-vien-mat-nhieu-co-hoi.html

Đọc bài viết này mới thấy đúng là trăm hay không bằng tay quen. Nhiều bạn học giỏi điểm cao nhưng lại khó khăn trong việc làm việc thực tế. Tuy nhiên Những người học giỏi không phải là không có cách khắc phục nhé, các bạn chỉ cần quan tâm hơn tới việc giao tiếp xã hội là được. Học khó thế mà còn học được nữa là giao tiếp, phải không các bạn..

Chúc mừng anh nhé! Em cũng uóc được vào làm MB a ạ! Anh cho em xin ít kinh nghiệm thi tuyển để đỗ đi ạ!
thường thì đợt tuyển dụng lớn nhất là trong khoảng đầu tháng 4 đến giữa tháng 7 hàng năm của các NH lớn như MB , ACB , BIDV , Vietin Bank ... Mình cũng đc tuyển và training ở MB vào tháng 4/2012 vừa rồi

Tổng kết sợ bộ vụ du hành qua các Ngân hàng:
Bà Xã mình làm qua 4 cái, trong đó trải qua 3 cái là Sacombank, VIB, PGbank là nêu tên thì nói chung là mỗi cái có mặt mạnh mặt yếu riêng. Xét về môi trường làm việc, thì cái thứ 3 là kém về độ chuẩn hệ thống nhất vì PG cũng mới và đagn trên con đường xây dựng là một ngân hàng tiêu chuẩn, quy mô của PG cũng nhỏ, các quy định trong nội bộ chưa đầy đủ do phát sinh còn ít, làm việc thì vất vả, phần mềm không thuận lợi và khả năng hỗ trợ của phần mềm trong hoạt động Ngân hàng tương đối phức tạp. Bù lại PG cho tới thời điểm vợ mình làm có chế độ cho nhân viên khá tốt, năm vợ mình làm thấy 2 đợt tăng lương trong năm, có thưởng 6 tháng, thưởng cuối năm và 1 năm có 13 tháng lương. Hồi ở Sacombank thì theo ý kiến mình thì không đủ lâu để cảm nhận. 2 vợ chồng mình thành ra cùng làm trùng nhau 2 ngân hàng này. Mỗi nơi có cảm nhận khác nhau, mỗi người tùy môi trường làm việc cũng có cảm nhận về con người, môi trường khác nhau tại chi nhánh mình. (Mình làm Tín dụng tại Sacombank và VIB, vợ mình làm Giao dịch tại Sacombank và VIB). Lúc ở VIB trước 2011 thì chế độ cũng rất tốt, tuy nhiên hình như không có tháng lương thứ 13 và thưởng cuối năm gộp một lần luôn, tuy nhiên cũng được hơn 3-4 tháng gì đó. Nói chung bây giờ VIB khác rùi, mình không rõ chế độ hiện tại nhưng có vẻ thưởng ít hơn trước. Nhìn nhận của Vợ mình là theo xếp hạng thì ngân hàng hiện tại đang làm cũng chỉ rứa PG, tuy nhiên còn thua cả PG cái khoản tăng lương cho nhân viên và thưởng định kỳ. Theo phân hạng của các NH TMCP nói chung thì Sacom và VIB đều nằm trên top đầu, còn PG và NH đang làm là top giữa, chưa đến nỗi nào.
Còn mình thì tính ra đang ngồi ở cái NH thứ 5, (đã nghỉ VP từ tháng 11/2012). Cảm nhận cũng không khác nhiều.
trong các NH đang làm thì thấy ACB, Sacombank có môi trường chuẩn nhất, quy định và quy trình chặt chẽ, thường xuyên update, tiêu chí rõ ràng, tuy nhiên đãi ngộ có khắt khe và chia ra quyền lợi nhóm Nhân viên có thâm niên và ít thâm niên khác nhau. VIB, VP đãi ngộ tốt hơn và không chia quá khắt khe, tuy nhiên quy định không chặt chẽ bằng, đang còn trên con đường thay đổi chặt chẽ hơn, và thuộc nhóm NH sau nhóm của ACB, Sacombank.... VIB và VP không quá phân biệt nhân viên thâm niên và nhân viên mới như ACB mà đối xử có phần công bằng hơn. Đãi ngộ lương tốt hơn là ACB đối với NV có kinh nghiệm. Tuy nhiên với nhân viên tân tuyển thì ACB đang thuộc nhóm đầu với đãi ngộ rất cao ( lương trước đợt giảm vừa rùi có thể lên tới hơn 7 triệu/nv mới kể cả Giao dịch và Tín dụng áp dụng cho cả nước(từ cuối năm 2011), trong khi các NH như VIB và VP thì lương cho nhân viên mới còn rất thấp ( dao động từ 3,5tr trở lên tới 5 triệu/nv tùy tỉnh thành phố)(mình đang tính tổng thu nhập trước thuế).
Vài ý kiến cho ngày hôm nay. các bạn tham khảo.

ACB làm áp lực lắm anh ơi! Áp lực chỉ tiêu cao hơn những ngân hàng kia nhiều!

cái gì chả có cái giá của nó, tuy nhiên gần đây thì chả phải mỗi ACB mà NH nào cũng áp lực cả. tất cả khối liên quan tới Kinh doanh là bị chỉ tiêu tăng kinh khủng. Lương không xứng đáng với công của các bạn...

em chỉ là sinh viên sắp ra trường, lại là dân tỉnh lên TP học và cũng đang mang nỗi lo về việc làm khi muốn trụ lại TP. Nhưng đọc du hành ký của a, e thấy thú vị quá, nhất là rất ngưỡng mộ cái tâm lý đi thi thố, pv của a ^.^ . Và e chợt nhận ra cứ để cơ duyên nó đến ( có lẽ vậy cho nhẹ tâm lý khi đi pv). cơ mà trước khi được pv thì cũng phải qua được vòng hồ sơ và test, e tham khảo thì thấy mấy đề test cũng ko dễ nuốt chút nào... hihi
thanks a nhìu nhé! chúc a luôn cảm thấy hạnh phúc trong công việc và gia đình

nói chung là anh vẫn còn may mắn là ra trường thi vào đúng thời điểm NH nó làm ăn phát đạt, chứ như bọn em bây giờ, kiếm đc chỗ nó tuyển dụng cũng là may. Học ngân hàng ra đc 4 tháng rồi mà thi thố 3 ngân hàng toàn tượt vòng cuối cùng. Em thấy nản lắm rồi. May mắn chưa bao giờ đến luôn!

hì hì, hồi e đi xin thực tập cũng thấy nản nè anh...ko quen biết nên lò dò đi xin ở mấy ngân hàng mà đa phần đã bị đuổi ngay từ vòng bảo vệ ( sau này mới vỡ lẽ mấy NH đó chỉ nhận thực tập nội bộ). đi 1 buổi trời ko được j, nản quá về nhà nằm đợi NH nào có chương trình tuyển thực tập thì nộp đơn vào.
Hix, e cũng còn mấy tháng nữa là ra trường, cũng lo lắm chứ, nhưng đang cố gắng tập cho mình cái thái độ "phởn", chắc tất cả sẽ có "duyên" thôi...hihi
chúc anh sớm có công việc như mình mong muốn nhé ^.^

Thường trượt vòng cuối là có phải do mình chưa thuyết phục được NTD hay chỗ đó đã dành cho ai khác rồi???????

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,685
Thành viên mới nhất
youhuihuodog55
Back
Bên trên