Ngân hàng quốc doanh hay Cơ quan nhà nước

Chào các bạn
Mình hiện tại đang làm tại 1 bank cổ phần tại HN. Công việc của mình hiện tại khá nhàm chán, toàn những việc lặt vặt,mình k thấy có cơ hội phát triển nghề nghiệp hay học hỏi gì thêm (mình làm back không phải trực tiếp kinh doanh). Ngân hàng lại đang gặp khó khăn, suốt ngày dọa cắt giảm nhân sự, k có thưởng hay điều chỉnh lương gì cả mặc dù mình đã làm việc được hơn 1 năm và luôn có kết quả ĐGNS khá tốt.
Mình đang có ý định chuyển sang ngân hàng quốc doanh do cảm thấy sẽ yên tâm cống hiến hơn (k sợ ngân hàng sáp nhập hay dính lao đao như ACB) và có cơ hội phát triển hơn dựa trên 1 năm kinh nghiệm banking của mình. Tuy nhiên, làm việc ở ngân hàng quốc doanh sẽ áp lực hơn rất nhiều bởi vẫn bị dọa cắt giảm nhân sự mà.
Mình phân vân có nên chuyển sang cơ quan nhà nước như Kho bạc, cục thuế… hay không do sẽ chả bao h phải lo bị cắt giảm cả. Giai đoạn đầu lương chắc chắn sẽ thấp hơn so với bank nhưng lại ổn định và có thời gian để làm việc khác (mình đang có ý định học master trong nước).
Mình hoang mang quá, không biết nên theo hướng nào cho phù hợp với tình trạng hiện tại của mình. Các anh chị/bạn nào có kinh nghiệm cho mình lời khuyên được k?
Cám ơn mọi người nhiều.

Thực ra thì khi kinh tế khó khăn như thời buổi hiện nay thì việc cắt giảm nhân sự k chỉ có ở các NHTM mà NHQD cũng thế. Khi bạn có thực lực tốt thì bạn k phải lo lắng về vấn đề mình bị nằm trong danh sách bị cắt giảm nhân sự, nếu ở đâu bạn có người quen thì bạn cũng yên tâm hơn về việc mình k bị nằm trong top nguy hiểm, ở đâu cũng vậy cả thoy bạn ạ. Còn ở cơ quan nhà nước thì việc cắt giảm k có nhưng có chuyện chuyển ngạch, chuyển đơn vị công tác đấy bạn ạ. Mà khi đã chuyển đơn vị công tác thì k biết môi trường làm việc mới có được bằng mtrg làm việc cũ hay không. Mỗi người có một quyết định khác nhau vì thế mà mình không đưa ra quyết định của mình để bạn tham khảo mà mình chỉ đưa ra những ý kiến này để giúp bạn có một quyết định đúng. Bạn hãy suy nghĩ thật chín chắn trước khi quyết định nhá! Chúc bạn có quyết định sáng suốt.

về kho bạc hay cục thuế mà ko có người đỡ đầu thì chả bao h lên chức được, ngoài ra còn bị chuyển về huyện, xã:-&

Đúng rồi đấy, bây giờ đi làm phức tạp lắm, kể cả những chỗ như thuế, hay nơi khác đều phức tạp cả, dê bị thuyên chuyển lắm nếu như không có người quen, bạn nên xem xét

Khi đã vào CQNN mà chưa có ng quen thì mình có thể tạo dựng mối quan hệ khi đi làm tại đó mà, như chị họ mình ấy, trc làm gì có quan hệ gì, biết quan hệ tốt giờ thăng chức ngon lành (đương nhiên là có tiền nữa, xác định CQNN là thế)
Có 1 điều là nghe câu hỏi của bạn cứ như bạn có quyền lựa chọn NHQD hay CQNN ấy, vì để vào đc 1 trong 2 đặc biệt là CQNN thì 1 là có quan hệ và tiền (nếu bạn có cái này rùi thì cũng chả sợ bị thuyên chuyển), 2 là bạn thực giỏi (cái này khó ah nha)
Bản thân mình thì chỉ mong đỗ cái đã :(

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Cám ơn các bạn đã cho mình những ý hay để cân nhắc suy nghĩ thêm. Thật sự h mình cảm thấy câu làm ngân hàng trong chán ngoài thèm rất đúng. Mình là con gái nên cũng muốn ổn định công việc, tập trung học thạc sỹ và lấy chồng ^^.Nhưng nếu bỏ bank chuyển sang làm Nhà nước thì coi như 1 năm banking của mình gần như vô nghĩa và thực sự điều kiện kinh tế của nhà mình cũng k tốt lắm nên mình rất muốn ít nhất cũng được mức lương như mình đang có khi làm bank để sống, học thạc sỹ mà k phải xin tiền bố mẹ. Thật sự khó quá!

Cám ơn các bạn đã cho mình những ý hay để cân nhắc suy nghĩ thêm. Thật sự h mình cảm thấy câu làm ngân hàng trong chán ngoài thèm rất đúng. Mình là con gái nên cũng muốn ổn định công việc, tập trung học thạc sỹ và lấy chồng ^^.Nhưng nếu bỏ bank chuyển sang làm Nhà nước thì coi như 1 năm banking của mình gần như vô nghĩa và thực sự điều kiện kinh tế của nhà mình cũng k tốt lắm nên mình rất muốn ít nhất cũng được mức lương như mình đang có khi làm bank để sống, học thạc sỹ mà k phải xin tiền bố mẹ. Thật sự khó quá!
C ui, thi mấy CQNN lâu có kết quả lắm ấy, ít cũng 5 tháng, lâu 7 tháng, trong thời gian chờ đợi kết quả chị còn rất nhiều thời gian để suy nghĩ, cân nhắc nếu cảm thấy mình làm bài tốt và kỳ thi diễn ra nghiêm túc!
Theo e thì c cứ thử thi, hơi mất thời gian ôn thi 1 tý nhưng để sau này đỡ tiếc vì bỏ lỡ cơ hội này :D

Đúng là thời buổi này không chỉ có NHTM cắt giảm nhân sự mà NHQD cũng giảm thôi, cái quan trọng là bản thân bạn làm được gì kìa, nếu bạn cố gắng phấn đấu thì nơi nào cũng sống tốt, đừng đứng núi này mà trông núi nọ thì khó mà phát triển được bạn ah. Chúc bạn có quyết định sáng suốt nhé.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,676
Thành viên mới nhất
duncanlaurencem
Back
Bên trên