Ngân hàng đầu tư ở Việt Nam_looking for job

Em muốn hỏi kinh nghiệm tìm kiếm công việc của các anh chị đi trước, mong các anh chị có kinh nghiệm có thể giúp đỡ ạ:
Em có một chút kiến thức và kinh nghiệm về Valuation và Financial Modeling nên có mong muốn được khởi nghiệp ở mảng IBD ( investment banking division) cụ thể là một công việc liên quan đến tư vấn về M&A, đòn bẩy tài chính, cơ cấu nợ ...
Nhưng mà sau khi tìm kiếm rất nhiều ở trong các mục tuyển dụng vẫn k tìm được công việc ưng ý.
Mong các bạn/anh/chị em trong diễn đàn giúp đỡ với việc đưa ra vài gợi ý về các công ty có phát triển mảng này.
Xin cảm ơn mọi người đã quan tâm.
P/s: em ở HN nhưng nếu công việc ở các vùng miền khác cũng không vấn đề lắm.

công việc của bạn nên tìm nhiều ở các công ty chứng khoán, quản lý quỹ hoặc 1 số các ngân hàng có mảng này (rất ít như Ocean Bank, PGBank, ...), nói chung là muốn làm công việc như bạn nói thì nên tìm ở công ty chứng khoán, các quỹ đầu tư ... Mà TTCK đang chết nên mấy bác này cũng ko mở rộng và tuyển thêm nhiều, cơ hội ko nhiều lắm.

Bạn có thể apply vào mảng Advisory của PwC. Còn lại như bạn ở trên đã nói thì bạn tìm các quỹ, cty chứng khoán. BIDV hình như cũng có một quỹ gì liên doanh với nc ngoài. Hoặc bạn có thể về mảng Investment của bên bất động sản.
@trungpq: oceanbank có mảng đầu tư hả cậu? khối riêng hay như nào?

Bạn có thể apply vào mảng Advisory của PwC. Còn lại như bạn ở trên đã nói thì bạn tìm các quỹ, cty chứng khoán. BIDV hình như cũng có một quỹ gì liên doanh với nc ngoài. Hoặc bạn có thể về mảng Investment của bên bất động sản.
@trungpq: oceanbank có mảng đầu tư hả cậu? khối riêng hay như nào?

Vẫn có phòng dịch vụ tài chính (Ban Đầu tư) bạn à, lâu rồi. Một vài ngân hàng cũng làm theo hình thức này mà.

Vietinbank cũng sắp có khối ngân hàng đầu tư, bạn có thể apply vào bộ phận Derivative and Structured product của phòng đầu tư. Nhưng đợt này chưa có tin tức tuyển dụng gì.

Nếu Vietin có tuyển cho khối ngân hàng đầu tư chắc phải có kinh nghiệm nhiều lắm phải không bạn

ẹc, cùng ước mơ chí hướng với mềnh, nhưng hiện mềnh lại đang làm retail Banking, thật ra làm IB thì nó cần qualification quá cao do ở VN còn mới, hơn nữa đặc điểm của IB lại tiếp xúc với KH tổ chức, chủ yếu là các sếp nên thường cần ứng viên nc ngoài về, hoặc có kinh nghiệm chiến đấu mảng này cơ, mảng này kén người hơn nhiều so với Commercial Bank, bạn có thể tìm đến cuốn "cẩm nang NHĐT" để biết thêm, add skype của mình để cùng trao đổi nhá, I'm in HN^^

Em muốn hỏi kinh nghiệm tìm kiếm công việc của các anh chị đi trước, mong các anh chị có kinh nghiệm có thể giúp đỡ ạ:
Em có một chút kiến thức và kinh nghiệm về Valuation và Financial Modeling nên có mong muốn được khởi nghiệp ở mảng IBD ( investment banking division) cụ thể là một công việc liên quan đến tư vấn về M&A, đòn bẩy tài chính, cơ cấu nợ ...
Nhưng mà sau khi tìm kiếm rất nhiều ở trong các mục tuyển dụng vẫn k tìm được công việc ưng ý.
Mong các bạn/anh/chị em trong diễn đàn giúp đỡ với việc đưa ra vài gợi ý về các công ty có phát triển mảng này.
Xin cảm ơn mọi người đã quan tâm.
P/s: em ở HN nhưng nếu công việc ở các vùng miền khác cũng không vấn đề lắm.
Về mảng ngân hàng đầu tư này, tìm việc ở VN thì bạn chỉ có tìm được ở các công ty CK lớn như HSC, SSI, VCBS, CTS,...hoặc các quỹ đầu tư như VinaCapital. Nhưng họ đòi hỏi trình độ và kinh nghiệm cao lắm. Cũng phải có chứng chỉ CFA level 2, kinh nghiệm trong ngành tài chính khoảng 2-3 năm thì mới có khả năng vào được. Nếu bạn muốn theo ngành này thì trước hết bạn cứ tìm việc như kế toán, tín dụng, phân tích đầu tư làm lấy kinh nghiệm đồng thời đầu tư học CFA. Chúc bạn thành công.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,707
Thành viên mới nhất
kevinkaarlmerch
Back
Bên trên