Ngân hàng chắc chắn sẽ cho vay khi Dự án của DN có NPV>0??

benhuchimchich

Thành viên mới
Em mới đi phỏng vấn về, được ngay một câu hỏi ạ: " có phải ngân hàng sẽ chắc chắn cho vay khi dự án của DN có NPV>0?
em mí trả lời là còn tùy thuộc vào NPV nếu nó quá dương nhưng quá nhỏ thì nên thẩm định lại. Ông Trưởng phòng cứ cười thui ạ. @-). CÁc bác cho em xin ý kiến nhé. Thanks:x

Em mới đi phỏng vấn về, được ngay một câu hỏi ạ: " có phải ngân hàng sẽ chắc chắn cho vay khi dự án của DN có NPV>0?
em mí trả lời là còn tùy thuộc vào NPV nếu nó quá dương nhưng quá nhỏ thì nên thẩm định lại. Ông Trưởng phòng cứ cười thui ạ. @-). CÁc bác cho em xin ý kiến nhé. Thanks:x
còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác như IRR nữa bạn à (thường IRR > lãi vay sau thuế).

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố khác, NPV>O mới chỉ cho biết dự án sẽ có lãi, về phương diện tài chính. Ngoài ra còn phải thẩm định phuơng diện kỹ thuật, thị trường của dự án, nhân sự của dự án, rủi ro của dự án, các vấn đề kinh tế-xã hội. Đấy là mới chỉ đứng trên phuơng diện thẩm định dự án. Còn có cho vay không thì còn cần phải quan tâm đến
+Chính sách tín dụng của ngân hàng (quy định về ngành cho vay, tỷ trọng cho vay từng ngành)
+Các quy định hoạt động tín dụng của Nhà nước (ví dụ hạn chế cho vay bất động sản hiện nay; không được cho vay 1 tổ chức, cá nhân quá 15% vốn tự có của ngân hàng theo điều 127, 128 luật các tổ chức tín dụng hiện hành)
+Nguồn cho vay của ngân hàng
+Kết quả thẩm định uy tín của doanh nghiệp, năng lực tài chính, năng lực pháp lý, môi trường kinh doanh, tài sản đảm bảo, năng lực kinh doanh của doanh nghiệp ...

NPV quá dương nhưng quá nhỏ là sao hả bạn => nếu bạn nói y nguyên câu này thì ông ý cười là đúng rồi ^^

Ngân hàng sẽ chắc chắn cho vay khi DN có nguồn trả nợ chắc chắn , NPV < 0 NH vẫn cho vay đều nếu có nguồn khác để trả nợ.
Thế thôi các đồng chí ạ.

Còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố khác, NPV>O mới chỉ cho biết dự án sẽ có lãi, về phương diện tài chính. Ngoài ra còn phải thẩm định phuơng diện kỹ thuật, thị trường của dự án, nhân sự của dự án, rủi ro của dự án, các vấn đề kinh tế-xã hội. Đấy là mới chỉ đứng trên phuơng diện thẩm định dự án. Còn có cho vay không thì còn cần phải quan tâm đến
+Chính sách tín dụng của ngân hàng (quy định về ngành cho vay, tỷ trọng cho vay từng ngành)
+Các quy định hoạt động tín dụng của Nhà nước (ví dụ hạn chế cho vay bất động sản hiện nay; không được cho vay 1 tổ chức, cá nhân quá 15% vốn tự có của ngân hàng theo điều 127, 128 luật các tổ chức tín dụng hiện hành)
+Nguồn cho vay của ngân hàng
+Kết quả thẩm định uy tín của doanh nghiệp, năng lực tài chính, năng lực pháp lý, môi trường kinh doanh, tài sản đảm bảo, năng lực kinh doanh của doanh nghiệp ...

Bạn này đã trả lời khá đủ rồi đấy.

Ví dụ nhỏ thế này để thấy NPV chỉ là 1 yếu tố, ko phải tất cả: Dự án không xây dựng hệ thống xử lý chất thải để giảm chi phí, do đó NPV có thể dương nhưng hậu quả là làm ô nhiễm môi trường, có nguy cơ dính phải kiện tụng, các vấn đề pháp lý. Liệu NH có cho vay ko?

tùy thôi bạn ạ,vì phải căn cứ vào nguồn vốn tự có của ngân hàng nữa chứ.ngoài ra thêm cả ty suất hoàn vốn nội bộ nữa.hi hi

Chào mọi người mình đang làm một dự án, bạn nào có mẫu hồ sơ vay vốn xin tài trợ của ngân hàng thì cho mình xin nhé! thanks

cái hồi đầu học tài trợ dự án toàn làm các bài tập xem xét có nên cho vay ko bằng cách tính NPV dương or âm nên cứ bị ám ảnh là pải dương mới cho vay. cơ mà sau này đọc thêm nhiều tài liệu với hỏi kinh nghiệm thực tế trong ngân hàng thì đó chỉ là 1 yếu tố để ra quyết định tín dụng thôi bạn à.
Mình cũng đồng ý với các bạn ở trên là pải căn cứ vào các yếu tố như tình hình tài chính của dn, cs tín dụng, tình hình nền kinh tế, thiện chí trả nợ của kh nữa....
Tuy nhiên tùy từng giai đoạn, tùy từng ngân hàng bạn xin vay vốn nữa...thì yếu tố nào đc đặt lên hàng đầu, quan trọng nhất mới là vấn đề.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,492
Thành viên mới nhất
nhacaivn138red
Back
Bên trên