Món quà gì ý nghĩa nhất quả đất tặng cô giáo đầu đời của tôi?

Redboat

Thành viên
Hi các bạn, mình viết topic xin các bạn cho ý kiến nhé :D Chuyện nhà mình thế này: Mình hiện tại đã có chồng và 1 con nhỏ 2 tuổi, đang sống với chồng và về thăm mẹ hàng tuần. Gđ mình thì ba mất sớm nên từ nhỏ hai mẹ con dựa dẫm vào nhau để sống. Hồi xưa, mẹ em vất vả lắm, hai mẹ con em nương tựa nhau sống đến hôm nay. Trước mẹ mình có mở cửa hàng ăn, mẹ nấu ăn ngon lắm, quán rất đông khách, nhờ nó mà mình được lớn khôn và ăn học đầy đủ, rồi mình thi đậu vào ĐH ngân hàng vào SG học. Sau này yếu hơn, mẹ chuyển về phụ trách dạy nấu ăn ở trường nghề của một người bạn. Mình thì bận bịu công việc chồng con, mỗi tuần mới dắt con về thăm bà ngoại 1 lần. Năm trước tóc mẹ còn lấm tấm trắng, đến tuần trước về thăm mới giật mình nhận ra tóc mẹ bạc đi nhiều quá rồi. Nhớ lại thời trẻ mẹ mình phải quen với sự lạnh lùng, cô đơn của một gia đình vắng người đàn ông. Ấy vậy mà đến tuổi xế chiều mẹ phải trải qua cảm giác thiếu vắng cháu con trong gia đình, nghĩ mà ứa nước mắt..
Mỗi lần đến dịp lễ 20/11 như năm nay, mẹ thường nhận được rất nhiều hoa tươi, quà từ học trò của mình. Mình thấy nghề giáo, truyền tải kiến thức làm mẹ hạnh phúc, tạo thêm nhiều động lực sống cho mẹ mình lắm. Thấy mẹ khoe những món quà của học trò mà cứ cười tủm tỉm, mình cũng thấy ấm lòng phần nào...

Nhìn mẹ mình như vậy, mìnhmuốn làm điều gì đó để làm mẹ em vui hơn lắm. Hiện tại mình cũng bận bịu nhiều việc nên không thể thăm mẹ nhiều hơn được. Mình cũng nghĩ đến việc tuần nào cũng dắt mẹ đi ăn, đi trung tâm thương mại, công viên,... để mẹ được ra ngoài nhiều hơn kiếm niềm vui. Các bạn, các anh chị ơi, nhà mình có những cách nào giúp cho đời sống vật chất và tinh thần của các đấng sinh thành được cải thiện thì cùng chia sẻ nhé. Mình sẽ rất vui khi có nhiều ý kiến đóng góp để giúp mẹ của mình ạ :D

Nếu là mình, mình sẽ tặng mẹ một chuyến du lịch nước ngoài. Chúng ta còn trẻ còn bay nhảy, đi nhiều nơi, còn mẹ cả cuộc đời lam lũ kiếm sống rồi chỉ biết về lo cho tổ ấm, cho con. Sau này kiếm được nhiều tiền mình sẽ làm vậy :)

Anh sống xa quê cũng được gần tròn 7 năm, mỗi năm về quê được 2 lần một phần ở quê xa phần vì công việc quá nhiều nên mỗi lần về chẳng ở đucợ bao nhiêu. Đi làm lập gia đình rồi có con nên anh cũng bắt đầu thấm thía được hồi xưa ba mẹ vất vả nuôi mình đến chừng nào. Muốn đón bố mẹ vào SG sống để phụng dưỡng ông bà thì lại không chịu vì ba mẹ ở quê quen rồi, bảo vào thành phố giống như nhốt tù không ở được. Ngoài quê hàng xóm láng giềng là họ hàng nên hay qua lại, ba mẹ lại thích hơn. Nhiều lúc cũng khổ tâm vì mình không ở bên chăm sóc cha mẹ ngày càng yếu.

Cách 2 tháng mình lại đón ông bà vào ở chơi với gia đình mình 1 tuần: người già lớn rồi chỉ cần nhựng giây phút đoàn viên cùng con cháu, chơi đùa với cháu. Ông bà thích lắm. Nên mỗi lần về, xa thằng cu Tí là bà lại rướm nước mắt. Vậy nên anh nghĩ em nê dành nhiều thời gian cho mẹ nhiều hơn, tâm sự và chia sẻ với mẹ để không cảm thấy cô đơn. Người lớn tuổi nên chú trọng về sức khỏe, e có thể mua biếu ông bà yến, nhân sâm hay sữa. Ông bà có khỏe thì mình mới có nhiều thời gian làm tròn chữ hiếu em ạ.

Anh sống xa quê cũng được gần tròn 7 năm, mỗi năm về quê được 2 lần một phần ở quê xa phần vì công việc quá nhiều nên mỗi lần về chẳng ở đucợ bao nhiêu. Đi làm lập gia đình rồi có con nên anh cũng bắt đầu thấm thía được hồi xưa ba mẹ vất vả nuôi mình đến chừng nào. Muốn đón bố mẹ vào SG sống để phụng dưỡng ông bà thì lại không chịu vì ba mẹ ở quê quen rồi, bảo vào thành phố giống như nhốt tù không ở được. Ngoài quê hàng xóm láng giềng là họ hàng nên hay qua lại, ba mẹ lại thích hơn. Nhiều lúc cũng khổ tâm vì mình không ở bên chăm sóc cha mẹ ngày càng yếu.

Cách 2 tháng mình lại đón ông bà vào ở chơi với gia đình mình 1 tuần: người già lớn rồi chỉ cần nhựng giây phút đoàn viên cùng con cháu, chơi đùa với cháu. Ông bà thích lắm. Nên mỗi lần về, xa thằng cu Tí là bà lại rướm nước mắt. Vậy nên anh nghĩ em nê dành nhiều thời gian cho mẹ nhiều hơn, tâm sự và chia sẻ với mẹ để không cảm thấy cô đơn. Người lớn tuổi nên chú trọng về sức khỏe, e có thể mua biếu ông bà yến, nhân sâm hay sữa. Ông bà có khỏe thì mình mới có nhiều thời gian làm tròn chữ hiếu em ạ.

Nhưng tại sao không làm điều gì đó bất ngờ cho mẹ chị nhỉ? làm điều gì chưa từng làm với mẹ bao giờ, chẳng hạn như nói con yêu mẹ, rồi tặng một món quà gì đó, tất nhiên sẽ có một chương trình gì đó nho nhỏ để tạo niềm vui bất ngờ chẵng hạn. Sẽ ý nghĩa hơn nhiều

Nếu là mình, mình sẽ tặng mẹ một chuyến du lịch nước ngoài. Chúng ta còn trẻ còn bay nhảy, đi nhiều nơi, còn mẹ cả cuộc đời lam lũ kiếm sống rồi chỉ biết về lo cho tổ ấm, cho con. Sau này kiếm được nhiều tiền mình sẽ làm vậy :)

già rồi không biết ba mẹ còn sức đi nổi không? Khéo về lại bệnh thêm

Cảm ơn chia sẻ của anh ạ. vợ chồng em làm ăn không phải dư giả nhiều nhưng cũng cố gắng mỗi tháng gửi ông bà ngoại một khoản chi tiêu. Mỗi lần về đều mang bao nhiêu đồ ăn cho 2 cụ tẩm bổ. Em đang tính làm cái gì bất ngờ cho mẹ vào ngày 20/11, nhưng không biết tặng cái gì? Mẹ em chẳng thích quần áo hay này nọ nên em đang băn khoăn tặng gì cho 1 là thiết thực, 2 là ý nghĩa?

Nhưng tại sao không làm điều gì đó bất ngờ cho mẹ chị nhỉ? làm điều gì chưa từng làm với mẹ bao giờ, chẳng hạn như nói con yêu mẹ, rồi tặng một món quà gì đó, tất nhiên sẽ có một chương trình gì đó nho nhỏ để tạo niềm vui bất ngờ chẵng hạn. Sẽ ý nghĩa hơn nhiều

Mình cũng đang nghĩ đến ý tưởng đó! Mẹ mình là cô giáo nên các học trò tặng quà rất nhiều rồi, có nhiều học trò chuận bị quà rất hay: như tự thêu tranh, vẽ chân dung cô giáo,... rất ý nghĩa rồi. Nên mình cũng muốn có một món quà gì đó khác biệt và ý nghĩa tặng mẹ. Bạn có ý kiến gì tư vấn giúp mình với

món quà gì cũng không quan trọng bằng tấm lòng đâu bạn

Cảm ơn chia sẻ của anh ạ. vợ chồng em làm ăn không phải dư giả nhiều nhưng cũng cố gắng mỗi tháng gửi ông bà ngoại một khoản chi tiêu. Mỗi lần về đều mang bao nhiêu đồ ăn cho 2 cụ tẩm bổ. Em đang tính làm cái gì bất ngờ cho mẹ vào ngày 20/11, nhưng không biết tặng cái gì? Mẹ em chẳng thích quần áo hay này nọ nên em đang băn khoăn tặng gì cho 1 là thiết thực, 2 là ý nghĩa?

Mỗi người ai cũng có sở thích và niểm vui riêng. Nếu hiểu, bạn sẽ biết mẹ mình thích cái gì. Chằng ai hiểu mẹ bạn bằng bạn, nên chằng biết gì mà tư vấn cả

Niềm vui của cha mẹ thấy thấy con thành công và sống hạnh phúc. Đó là món quà ý nghĩa nhất

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,642
Thành viên mới nhất
fun88ist1
Back
Bên trên