Mọi người ơi cho em hỏi ạ:Người A bảo lãnh cho người B vay để xây nhà trên đất của người C có được k

thienanh

Verified Banker
Các Anh chị ơi. Em mới mang về một hồ sơ vay sửa chữa, và xây dựng phòng trọ. Tài sản đảm bảo của mẹ ruột bảo lãnh (bà đã 70 tuổi rồi, bố đã mất trước khi mua đất, nhưng vì đã lâu nên không còn giấy chứng tử).Chị chưa có nhà riêng, ở cùng gia đình chồng. Phòng trọ được xây trên đất của mẹ chồng. Em hỏi phó phòng thì chị ấy không nói gì, kêu lấy đủ hồ sơ. Mang sang trưởng phòng, Chị ấy kêu không cho vay được. Có cách nào không ạ.

không cho vay được cũng đúng, không có giấy chứng tử thì không thể xác định được thời điểm mất của ông bố, vậy không biết tài sản là chung hay riêng, và tất cả hiện hữu trên hồ sơ, giấy trắng mực đen rõ ràng nếu cho vay ông tín dụng sẽ sai rõ ràng, thứ hai sửa chữa nhà ờ của mình hoặc là tài sản nhà ở mình thuê dài hạn thì được, còn không có giấy tờ chứng minh thì chịu thôi.

Các Anh chị ơi. Em mới mang về một hồ sơ vay sửa chữa, và xây dựng phòng trọ. Tài sản đảm bảo của mẹ ruột bảo lãnh (bà đã 70 tuổi rồi, bố đã mất trước khi mua đất, nhưng vì đã lâu nên không còn giấy chứng tử).Chị chưa có nhà riêng, ở cùng gia đình chồng. Phòng trọ được xây trên đất của mẹ chồng. Em hỏi phó phòng thì chị ấy không nói gì, kêu lấy đủ hồ sơ. Mang sang trưởng phòng, Chị ấy kêu không cho vay được. Có cách nào không ạ.
Nếu chỉ có hồ sơ như vậy thì cũng khó cho vay lắm, vì hồ sơ ko chặt chẽ j cả, không có giấy chứng tử, lại là tài sản xây dựng trân đất của mẹ chồng. Nhìn chung là cũng khó lắm, mẹ chồng cũng đã 70 tuổi rồi.

theo mình nghĩ, bạn nên yêu cầu KH bổ sung(giấy chứng tử của bố chồng; nếu thời điểm đó chưa có thì giờ mình xin giấy xác nhận của địa phương). Do tài sản chưa được bố chồng di chúc lại, do vậy ts sẽ được phân chia theo pháp luật (theo hàng thừa kế thứ nhất). Cần biên bản họp gia đình, toàn thể gia đình nhất trí về việc dùng ts này thế chấp tại NH và mọi người đồng ý cho chị sửa chữa ngôi nhà trên làm phòng trọ...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mẹ ruột đã già quá rồi, bên mình như vậy cũng khó cho vay.
Trừ khi sang tên đất chia cho các con.

Về Giấy chứng tử có thể ra C.A phường nhờ họ xác nhận dùm. 70 tuổi cũng không quá cao tuổi vấn đề là sức khỏe ntn( mình có thể cho vay ngắn han. Theo mình hồ sơ này có thể cho vay được quan trong là uy tín KH thế nào, Phuong án kinh doanh của KH theo phân tích của bạn thì co hiệu quả k, KH có..muốn trả nợ k?hihi..

Giấy chứng tử không có thì bạn có thể hướng dẫn khách hàng xin xác nhận (có đóng dấu) của chính quyền địa phương về tình trạng nhân thân của bà mẹ (về tình trạng độc thân, là vợ của ông chồng đã mất, chưa có quan hệ hôn nhân tiếp theo với ai...) như vậy cũng đủ giá trị pháp lý cần thiết.

1. Mẹ 70 tuổi đã già
2. Phải ra chính quyền xác định ông chồng mất (nếu có tên trên giấy tờ, ...0
3. Nguồn thu nhập của người vay là bao nhiêu?
4. Có bao nhiêu anh chị, nếu có phải làm Biên Bản Họp Gia Tộc (ra Phường Xã hướng dẫn hoặc ra Phòng Công Chứng)

Quan trọng là có đủ tiền trả lãi và gốc không! Kinh nghiệm trong việc "kiếm tiền"!

Cảm ơn mọi người ạ. Em thấy KH này tin tưởng được ạ. Vợ chồng có thu nhập từ lương, ổn định, đủ trả nợ. Ngoài ra có 10 phòng trọ cho thuê từ 2005 đến nay.Người ta cũng cung cấp đầy đủ giấy tờ, dự toán chi phí này kia. Mỗi cái là khó xin được Giấy chứng tử với cái nữa là Sếp em bảo không tài trợ vốn để xây dựng trên đất không phải sở hữu. Nên em đi trả hồ sơ rồi.hic

Tất nhiên là không cho vay được rồi
+ Vay xấy sửa nhà trên đất của mẹ chồng (Much đích vay không hợp lý), Nguồn thu trả nợ ra sao, nếu lấy nguồn thu từ nhà trọ đó để trả nợ thì càng không được vì đất đó thuộc quyền sở hữu của mẹ chồng.
+ Tài sản đảm bảo của mẹ đẻ 70 tuổi (không biết bà cụ đi lúc nào ^^)... sao không bảo sang tên cho con ấy.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,535
Thành viên mới nhất
cbgbmerch
Back
Bên trên