Mất phương hướng nghề nghiệp rồi ạ

tieutron

Verified Banker
Mình mới tốt nghiệp Đại Học được 3 tháng, vừa tốt nghiệp được 2 ngày thì đi làm ở 1 ngân hàng TMCP.
Thực sự thì không cảm thấy hạnh phúc và vui mừng giống như tưởng tượng lắm. Môi trường làm việc cạnh tranh ghen ghét nhau rất mệt mỏi. Phòng mình là chăm sóc khách hàng Vip nên toàn phụ nữ đẹp, sếp cũng đẹp. Mà làm việc với phụ nữ đẹp thì mọi người biết thế nào rồi đấy ạ ^^ Mình đang tính nghỉ nên bỏ ko chạy kpi cả tháng nay rồi, rất ghét cảm giác lúc nào cũng bị gõ lên đầu >"<

Mình may mắn có 1 chút ngoại hình và kỹ năng, nên có 1 ngân hàng khác gọi qua làm. Nhưng lại là chăm sóc khách hàng VIP. Vì vậy, bên này đang sắp nghỉ nhưng bên kia lại chẳng biết tới đâu. Cũng đỡ hơn là bên ngân hàng kia chỉ có 1 hoặc 2 người làm chăm sóc khách hàng VIP thôi, nên sự cạnh tranh cũng giảm bớt phần nào.

Tính mình muốn sống thoải mái và yên ổn nên không muốn phải gồng mình trở thành 1 người thật sành điệu, sang trọng để hợp với nó. Nhưng tính chất công việc nó buộc phải vậy. Nhiều khi muốn nghỉ để buôn bán gì đó cho khỏe đầu mà bố mẹ không đồng ý. Cứ nghĩ học Đại Học ra là phải làm cái này cái nọ.

Mọi người có hướng đi nào ngoài ngân hàng ko ạ? Chỉ mình với. Mình học chuyên ngành Kế toán của trường Ngân Hàng. Nói đến Kế Toán thì thấy nổi da gà, mà nói đến Ngân Hàng thì sởn gai ốc. Chẳng biết mình nên làm gì.

P/s: Viết bài trong tình trạng rất chán nản ở phòng, nên văn phong cực kỳ nhàm chán. Sorry mọi người nhiều

B có định hướng làm cái j m yêu thích ko? Nếu có thì thử phát huy xem sao vì chỉ có đam mê điều j đó ta mới làm tốt đc việc đó. Còn nếu vẫn muốn gắn bó vs NH thì thử sức vs 1 vị trí # như hỗ trợ tín dụng, thư ký sếp chẳng hạn ( có ngoại hình, giao tiếp tốt). Chứ còn bạn mới ra trường kinh nghiệm và tuổi đời chưa nhiều thì leo lên 1 vị trí an nhàn ở thời buổi này kể cũng khó đấy! Chúc b sớm thành công!

bạn đi học thêm ngoại ngữ gì đó đi, có thể là tiếng Pháp ý, 1 mũi tên trúng 2 đích, vừa tìm cảm giác cân bằng tâm lý, vừa để có hành trang sẽ làm việc trong tương lai với toàn các ngân hàng Pháp như BNP, Socila Generale, Natixis (tất nhiên là về long term nhé)

Lương ổn định ko bạn?
Mới ra trường thì cứ bay nhảy đi ! Chan chê rồi thì sẽ tự định hướng lại thôi ! ko lo ha !
Có vẻ bạn tự tin với ngoại hình của mình, vậy là tốt rồi ! Có ngoại hình thì đi đâu làm cũng suông sẻ hơn ! :3

Cám ơn các bạn. Sắp tới chắc là mình sẽ dành time để học thêm về giao tiếp tiếng anh.
Ngày mai mình quyết định nộp đơn xin thôi việc. Cũng chẳng có gì phải tiếc nuối khi đã quyết định từ bỏ nó nữa. Hôm nay đi ăn với mấy anh đồng nghiệp làm tín dụng. Được nghe 1 vài câu chuyện bí mật của nhiều người, mình mới thực sự thấy họ cũng chả có gì ghê gớm như cách họ thể hiện. Nhưng thôi, mình quyết định ko ở lại vì môi trường, không cho mình được 1 định hướng phát triển.

Còn về lương thì mình mới ra trường, lương + phụ cấp được tầm 7tr3. Bị sếp ăn bớt mấy trăm k tiền phụ cấp taxi. Mức lương này mình cũng cảm thấy nó ok, nhưng với vị trí chăm sóc khách hàng VIP thì nó rất nhiều chi phí kèm theo. Nên cũng chẳng bõ bèn gì cả. Với mình thì ít cũng được, quan trọng mình thoải mái và ko bị gõ đầu mỗi ngày.

Về ngân hàng mới, cảm nhận ban đầu về nó rất an toàn. Sếp là 1 người bạn của mình quen trước nên cũng có phần tin tưởng (anh sếp rất lịch sự và làm việc rõ ràng). Cũng đặt hy vọng, chỉ mong muốn 1 công việc cho mình cái lửa, để có thể sống vì nó, yêu nó và cống hiến hết khả năng. Suy cho cùng thì phải yêu mới sống với nó được lâu dài, không có gì tốt hơn là tinh thần tự nguyện mà.

Huhu, chung cảm giác, đang chán ko chịu nổi rồi, mà giờ mình con gái, ko biết có nên chuyển qua gdv ko, hiện đang làm qhkh, nghĩ thân con gái cứ ngày ngày tháng tháng chịu áp lực chỉ tiêu, chắc sống ko nổi,

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,568
Thành viên mới nhất
thebeastieboysm
Back
Bên trên