Lấy thông tin KH của Ngân hàng.Nên hay không?[Tư vấn có thưởng lớn]

Cảm ơn bác nhiều lắm !Bác giải đáp giúp em tỉ mỉ quá!:"> Làm em ngộ ra được nhiều thứ ! :D
Thật sự thì em ko có lấy thông tin KH để bán hay là gì đen tối cả,ngoại trừ việc sau này nhỡ làm tiếp bên QHKH thì còn có cái mà chạy chỉ tiêu nữa,chứ làm B.O thì em chẳng cần làm gì đâu ! :D
Chắc bác là dân dày dạng kinh nghiệm trong ngành rồi !:bz Nhưng nếu bác ko chê em xin mạo muội gửi bác DS gần 700-800 KH tại HN để bác tham khảo cho vui ạ !Vui lòng để lại mail lhệ giúp em nhé ! ;)
Thanks!
P/s:Mong các bác tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm ạ! :D

Vụ ở TCB Nội Bài là copy rồi đem bán trục lợi. Miễn bàn về mục đích của bạn, về 1 số điểm bạn thắc mắc theo mình thì:

1. Đuổi việc và blacklist trên toàn hệ thống ngân hàng VN ??? Cái đầu thì có thể, chứ cái sau chắc ko có đâu. Mạng lưới nhân sự các bank đâu có đủ khăng khít để làm việc đó? Mình biết quá nhiều trường hợp dính phốt ở bank cũ (nợ xấu, fraud, lỗi giao dịch ...), rồi hăm hở sang bank mới làm lương cao hơn bình thường chả sao cả. Do cạnh tranh nhân sự, các bank cũng chả check reference kỹ lưỡng làm gì. Các bank dính phốt vs nhân viên cực chẳng đã mới phải đưa lên báo, chứ còn không thì cũng ngại mà ỉm đi, chỉ bắt nhân viên bồi thường là xong, vì khoe ra có nghĩa là ảnh hưởng uy tín của bank, nghĩa là quy trình của bank kém hoặc bảo mật kém ... Tóm lại ko có cái blacklist nào như thế đang tồn tại trong hệ thống bank Việt Nam, trừ phi bạn bị kiện ra tòa hoặc lên báo giống vụ TCB Nội Bài, mà muốn kiện phải chứng minh được hậu quả của hành vi đó :D

2. Làm thế nào bank phát hiện ra bạn copy ??? Là do hiểu biết của mình thôi. Nếu thực sự hiểu về hệ thống bạn mới có thể tìm cách vượt qua, còn không thì đừng dại. Có 1 vấn đề mà các bank gặp phải là thông tin khách hàng được lưu phân tán tại quá nhiều nơi khác nhau, dẫn tới không tập trung đc 1 nguồn dữ liệu duy nhất, đồng nhất: VD số đt của bạn trong tài khoản thì khác, mà trong hệ thống thẻ lại khác. Họ phải mất công sức tìm cách kết nối chúng lại vs nhau qua những giải pháp như CRM ... Nhưng dù là hệ thống nào thì một khi bank đã dùng, đều có chức năng report, các audit trails để ghi lại hành vi người dùng. Bạn log in giờ nào, làm những gì trong hệ thống máy tính / phần mềm của bank đều bị ghi lại ... Tùy vào sự hiện đại của cơ chế cảnh báo mà bank thiết lập, real-time hay dựa vào report sau đó, các bank có thể phát hiện hành vi của bạn ngay lập tức, hoặc sau 1 thời gian. Tóm lại muốn vượt qua, bạn cần hiểu rõ những cơ chế báo cáo của từng phần mềm bạn định sử dụng để lấy data. Ngoài ra khi đã lôi được data ra thành 1 file cụ thể nào đó, bạn cũng cần có thủ thuật mới có thể lôi được nó về nhà. Bank có thể cấm dùng USB, có thể phát hiện nếu bạn copy hay gửi thông tin khách hàng ra ngoài, thậm chí là in ra cũng bị dính chưởng :D Hệ thống máy tính sẽ nhận diện data này dựa trên các quy luật như: có địa chỉ email, có dãy số 9 hoặc 10 số giống số điện thoại ... Tùy vào sơ hở của các thiết lập hệ thống này, bạn mới có thể lấy file ra: VD như nén lại, đặt PW rồi email đi, thay số đt bằng chữ thay vì để dạng số :D , map ổ để share data laptop của bank qua wifi, hoặc cùng lắm tháo máy tính đấu thêm HDD vào ...

Trên đây là mình chia sẻ đơn thuần cho thắc mắc của bạn, miễn bàn đến mục đích của bạn hay những vấn đề đạo đức. Đương nhiên mình ko chịu trách nhiệm gì đâu nhé :D Mình có thể đúng, cũng có thể sai :D

Bác này phân tích vụ tin học kỹ càng thế,chắc dân cntt ah bác,quả thật e thấy ngân hàng trong nước dính phốt thì cứ chuyển đi ngân hàng khác thôi,chẳng việc j cả,có điều ngân hàng nước ngoài thì nó điều tra kỹ càng lắm,k biết có sao k nhỉ,<e là e cũng có cùng băn khoăn như bác chủ top>

@ Thienphuoc1122: đúng là đôi khi để tồn tại làm sale, "đạo đức nghề nghiệp" là khái niệm tương đối, "chỉ tiêu" mới là tuyệt đối :D Mình làm back, ko cần danh sách đó. Thanks bạn
@ quangka: bank nào cũng đều có quy trình check reference, người ta cũng chỉ gọi điện đến những số đt tham khảo mà bạn cung cấp là cùng. Bank nước ngoài thì yêu cầu thêm lý lịch tư pháp xin ở CA tỉnh thành, chứng minh bạn ko có án gì. Còn những cái check khác đều là dựa vào quan hệ cá nhân quen biết giữa dân banker vs nhau để hỏi han, mà như thế thì đôi khi ko đầy đủ được (VD thường thì bạn cũng chẳng biết gì nhiều về 1 đồng nghiệp ở phòng bên cạnh để mà cung cấp thông tin nhận xét), và cũng khó hỏi đúng đối tượng. Chẳng có bank nào gửi văn bản về nơi làm việc cũ của bạn để mà hỏi han về bạn :D, HR còn mải đi câu kéo người của nhau còn chả xong nữa là. Khi bạn bị kỷ luật, bank cũng chả biết phải gửi thông tin đó đi đâu, ko lẽ fax tới gần trăm tổ chức tín dụng khác bảo là bạn A này vừa bị kỷ luật giảm lương? :D Tóm lại quan trọng vẫn là lúc phỏng vấn bạn perform thế nào thôi :D

Cảm ơn bác concuabaoto( bác là con cua bão tố hay con của bão tố đấy :D) Chia sẻ cũng bác rất hữu ích ,mà các bác làm back sướng thật,em ao ước được chuyển sang làm back mà cứ phải chết dí ở sale :((

Unh bí mật kinh doanh rất quan trọng. Nhưng danh sách bạn biết bạn có thể làm bất kỳ điều gì với nó. nhưng bạn ạ phải suy nghĩ về đạo đức nghề nghiệp. Bạn có thể xin ngân hàng khác bạn làm thông tin đó hổ trợ công việc về sau của bạn còn việc làm dụng nó quá sẽ phản tác dụng đồng thời người khác đồng nghiệp tương lai của bạn sẽ đánh giá và nghĩ bạn ntn, còn sếp bạn nữa có thể mọi người sẽ dè chừng bạn và đề phòng bạn mặc dù bạn muốn gắng bó lâu dài với công việc. hj
Chúc bạn nhiều thành công nhé

Cảm ơn bác concuabaoto( bác là con cua bão tố hay con của bão tố đấy :D) Chia sẻ cũng bác rất hữu ích ,mà các bác làm back sướng thật,em ao ước được chuyển sang làm back mà cứ phải chết dí ở sale :((

Bác đưa mail mình đi ! Mình gửi bác vài trăm KH test thử xem nhé ! :D

Unh bí mật kinh doanh rất quan trọng. Nhưng danh sách bạn biết bạn có thể làm bất kỳ điều gì với nó. nhưng bạn ạ phải suy nghĩ về đạo đức nghề nghiệp. Bạn có thể xin ngân hàng khác bạn làm thông tin đó hổ trợ công việc về sau của bạn còn việc làm dụng nó quá sẽ phản tác dụng đồng thời người khác đồng nghiệp tương lai của bạn sẽ đánh giá và nghĩ bạn ntn, còn sếp bạn nữa có thể mọi người sẽ dè chừng bạn và đề phòng bạn mặc dù bạn muốn gắng bó lâu dài với công việc. hj
Chúc bạn nhiều thành công nhé
Đúng là lằn ranh giữ "Đạo đức nghề nghiệp"(ĐĐNN) và "Cuộc sống mưu sinh thực tại" mỏng manh quá!Đôi khi ta phải chấp nhận chọn 1 trong 2 để tồn tại trong nghề,không thể nói cái nào hơn cái nào được,tùy từng thời điểm mà ta buộc phải chọn 1 cách để không bị đào thải.8-|

P/s:Ko biết các NH lấy thông tin KH từ đâu để lhệ và tư vấn cho KH tiềm năng nhỉ?:-/
Nếu NH mua những thông tin đó thì cả người bán và người mua có vi phạm "ĐĐNN" ko? :D

Thông tin có nhiều nguồn lắm bạn ạ. hj Mua là 1 cách nhưng không phải cách tối ưu! kaka phải nghĩ lại bạn. chư không phải "Cái gì không mua được bằng tiền sẽ mua được bằng rất nhiều tiền" hj

Lấy thông tin khách hàng của mình thôi chắc không sao nhỉ? em bán sản phẩm và có 1 list riêng, nhưng toàn nông dân! haizz cho vay tiêu dùng toàn nông dân, sau này ko biết có ích gì cho mình khi chuyển sang cty khác không đây

Re: Lấy thông tin KH của Ngân hàng.Nên hay không?![Tư vấn có thưởng]

Dear all,

Thật sự chia sẻ đây mình cũng ngại vì nó đụng chạm đến nhiều thứ.Nhưng vì tò mò nên mình muốn hỏi xem ý kiến của mọi người ntn.Lúc trước mình chả có tư tưởng này,nhưng nay muốn tìm một bến đỗ mới cho cuộc đời mình nên nảy ra ý định sẽ lấy "1 ít" danh sách KH từ NH cũ để làm cái database,có gì sau này cần thiết thì có cái mà dùng. ;))

NH mình tuyệt đối cấm NV tự ý sao lưu danh sách KH,nếu phát hiện thì sẽ đuổi việc và đưa vào backlist trên toàn hệ thống NHVN (nghe hù vậy đó:| ) >>>hết đời làm NH luôn !Nên cũng hơi ớn ớn......,:-ss

Nhưng không biết kinh nghiệm của các anh chị đi trước ntn ha?Có nghe nói ai bị trường hợp này chưa,và làm thế nào mà nó phát hiện được mình sao lưu dữ liệu đc chứ? :-??

Thanks for reading !:x

Dĩ nhiên bạn phải có data để làm cơ sở khi phỏng vấn ở bank khác, còn có cái để mà nói chuyện chứ ^^

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,593
Thành viên mới nhất
gamebai121
Back
Bên trên