Làm tín dụng doanh nghiêp dễ hay khó

tên Luật

Verified Banker
Mình là sinh viên mới ra trường vào làm nagy quan hệ tín dung doanh nghiệp ở TPbank đến nay cũng 3 tháng, thật sự niêm vui cung có nhưng chẳng đáng là bao so với áp lực và buồn tủi. áp lực chỉ tiêu dư nợ, không có khách hàng thì phải chạy bù mảng cá nhân tài khoản thanh toán, thẻ tín dụng. mình cũng là đứa chủ động, hoạt bát, cố gắng nhiều lắm, nhưng kết quả cuối cùng vần chưa kéo được doanh nghiệp nào về. cứ thế này không ai đuổi mình cũng tự nghỉ. Bh mình mất tự tin, mất định hướng. mọi người chia sẽ suy nghĩ ý tưởng giúp mình với... lần đầu đăng bài câu từ lung tung, thông cảm :p

mình cũng từng rơi vào tình cảnh như bạn. vừa thi đỗ 1 ngân hàng nhưng đang suy nghĩ có nên đi làm NH tiếp không. Đang cảm thấy rất mất tự tin và định hướng

ko lam ngân hàng bít lam gi bạn. thix nhiu nhưng tự thấy minh ko co năng khiếu, ko có quan hệ. bh bạn vân dang lam NH ak, bên đó công việc thế nao bạn

Gặp chung số phận, những ra trường được 1 năm. Mới vô Nh làm 3 tháng, cũng làm QHKH DN. Nhưng nhờ kĩ năng có được từ làm bds nên cũng đỡ tí, mình chỉ bạn cách kiếm khách hàng DN. Bạn nên đi theo các anh/chị có k/h rồi xin người ta cho đi theo để học cách tư vấn, hai nữa có k/h thì thân tí người ta đưa qua cho làm. Ba lên đây kiếm từng cái dn, có sdt di động đó gọi chào lãi suất hosocongty.vn ; Hoặc lên sở công thương hay nông nghiệp, có sdt lẫn tên k/h trên đó

Chia sẻ với tâm sự của em.
Theo anh thì nếu SV mới ra trường thì nên tiếp xúc với mảng KHCN trước để mình nắm bắt được công việc, tạo các mối quan hệ cũng như tích lũy kỹ năng cần thiết của một QHKH.
Đối với khối cổ phần nói chung thì hiện mảng KHDN chủ yếu là ngồi chơi, vì các DN mạnh thường vay quốc doanh hết rồi, mời họ về giao dịch cực kỳ khó, có thể nói quốc doanh ăn hết thì rồi, còn xương thì mấy ông cổ phần chia nhau (chủ yếu DN siêu nhỏ và cho vay BĐS).
Nhưng không hẳn vì thế mà mình có suy nghĩ tiêu cực, cố gắng tìm kiếm may mắn em ạ.
Gọi thật nhiều cuộc điện thoại, hẹn nhiều cuộc gặp, không thành công thì cũng được cái gọi là mối quan hệ :).
Chúc em thành công!

Chia sẽ với bạn.
Trước tiên về tự tin, hãy mua quyển "Đừng cố gắng bán - hãy giúp khách hàng mua" Kê gối nằm ngủ mỗi đêm. Nó có chỉ cách bán hàng, cách gọi điện chốt hẹn rất hay. Và vô vàn các thủ thuật "cửa miệng" khác 1 banker cần phải biết.
Về cách tìm kím khách hàng, đa số tiếp cận doanh nghiệp bằng điện thoại gọi làm quen và đặt hẹn là quan trọng, bên cạnh đó chúng ta có thể thông qua các mối quan hệ ngoài luồng. Trong buổi hẹn chúng ta mới triển khai tiếp các phần sau như mở tài khoản và tín dụng, bảo lãnh v.v...
10 người gọi thất bại, hãy gọi 100 người. Đừng nãn lòng vì nó sẽ hoàn thiện skill và kinh nghiệm cho bản thân mình. Sau đó tỷ lệ thành công của mình sẽ được nâng cao lên.
Mình từng giải ngân được 2 khách hàng Doanh nghiệp lúc còn là Thực tập sinh. Có lẽ vì mình may mắn biết đến quyển sách đó. Nó chuẩn bị cho mình sẳn 1 tinh thần "ko sợ nhục" và "ko sợ thất bại" . Đùa vui thôi hehe. Bạn đừng áp lực quá.

t cũng mới ra trường, làm sales DN được 3 tháng, giải ngân được 1 món hạn mức, 1 ôt bảo lãnh cũng làm vài cái. nói chung kinh nghiệm về DN ở ngưong cơ bản. Nhưng suy cho cùng shortkill và tìm KH chưa đâu vào đâu. Lúc đầu mình lao vào học nghiệp vụ. đến lúc cứng thì bị đuổi việc, vì CN đã đu ng, chị GD cũng ko ưu mình nữa

Chia sẻ với tâm sự của em.
Theo anh thì nếu SV mới ra trường thì nên tiếp xúc với mảng KHCN trước để mình nắm bắt được công việc, tạo các mối quan hệ cũng như tích lũy kỹ năng cần thiết của một QHKH.
Đối với khối cổ phần nói chung thì hiện mảng KHDN chủ yếu là ngồi chơi, vì các DN mạnh thường vay quốc doanh hết rồi, mời họ về giao dịch cực kỳ khó, có thể nói quốc doanh ăn hết thì rồi, còn xương thì mấy ông cổ phần chia nhau (chủ yếu DN siêu nhỏ và cho vay BĐS).
Nhưng không hẳn vì thế mà mình có suy nghĩ tiêu cực, cố gắng tìm kiếm may mắn em ạ.
Gọi thật nhiều cuộc điện thoại, hẹn nhiều cuộc gặp, không thành công thì cũng được cái gọi là mối quan hệ :).
Chúc em thành công!
Dạ.. đúng như anh nói, cố gắng tìm kiếm may mắn. thanks anh :)

Chia sẽ với bạn.
Trước tiên về tự tin, hãy mua quyển "Đừng cố gắng bán - hãy giúp khách hàng mua" Kê gối nằm ngủ mỗi đêm. Nó có chỉ cách bán hàng, cách gọi điện chốt hẹn rất hay. Và vô vàn các thủ thuật "cửa miệng" khác 1 banker cần phải biết.
Về cách tìm kím khách hàng, đa số tiếp cận doanh nghiệp bằng điện thoại gọi làm quen và đặt hẹn là quan trọng, bên cạnh đó chúng ta có thể thông qua các mối quan hệ ngoài luồng. Trong buổi hẹn chúng ta mới triển khai tiếp các phần sau như mở tài khoản và tín dụng, bảo lãnh v.v...
10 người gọi thất bại, hãy gọi 100 người. Đừng nãn lòng vì nó sẽ hoàn thiện skill và kinh nghiệm cho bản thân mình. Sau đó tỷ lệ thành công của mình sẽ được nâng cao lên.
Mình từng giải ngân được 2 khách hàng Doanh nghiệp lúc còn là Thực tập sinh. Có lẽ vì mình may mắn biết đến quyển sách đó. Nó chuẩn bị cho mình sẳn 1 tinh thần "ko sợ nhục" và "ko sợ thất bại" . Đùa vui thôi hehe. Bạn đừng áp lực quá.
:) thanks bạn, nhất định đọc quyển này. nói thật, với những cay đắng đã trãi vừa qua, mình chẳn mặn mà gì với nghề này nưa, nhưng nghĩ lại mún có được những thành tựu nhất định mới từ bỏ nó.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,536
Thành viên mới nhất
cauldronmerch
Back
Bên trên