Làm thế nào để vạch ra kế hoạch cho tương lai???????????????

mai hang

Thành viên tích cực
Chắc hẳn có rất nhiều bạn trong cộng đồng là sinh viên khóa 2009 - 2013 như tui. Ngày xưa thi vô Tài chính ngân hàng vì thấy tên nó hay hay, ai làm ngân hàng nhìn cũng sáng sủa, lương cao quần áo đẹp. Khi học năm nhất năm hai vẫn vô tư và hồn nhiên, cứ nghĩ ra trường sẽ có một công việc dễ dàng, tương lai rộng mở. Thế rồi, khi bước vào chuyên ngành, dù vẫn cố gắng học, hiểu và đôi lúc là nhồi nhét một số mớ kiến thức ngay chính mình cũng không thích thú cho lắm, ráng ráng ráng để ra trường có một tấm bằng sáng sủa và không bõ cái công 2 năm đầu vất vả. Nhưng, càng học càng dần nhận ra, bản chất nghề nghiệp và công việc mình có thể làm sau này đều qui về bán hàng, sales các sản phẩm tài chính. Và đau lòng hơn vì mình chả có tý ti hứng thú hay đam mê nó. Còn nếu đi sâu vào nghiên cứu này nọ, thì cũng không đủ giỏi và xuất sắc để có thể được giữa lại trường... Vừa đấu đá với những người cực giỏi ở trường khác, với người đã có kinh nghiệm, với cả những người học ngành khác mình nhưng hơn mình nhiều thứ, làm sao đây? Tương lai là một banker ư? Xa vời quá...​

Câu chuyện của bạn có lẽ cũng là trăn trở của nhiều người. Chúng ta chọn công việc, ngành nghề khi vừa tốt nghiệp cấp 3, quá non nớt để hiểu về cuộc sống để rồi khi đã sa chân vào môi trường nào đó, chúng ta phải nhắm mắt mà bước tiếp vì đâu có thể dễ dàng làm lại từ đầu?! Nhưng mà bạn ạ, cái gì cũng có cách của nó. Nếu bạn thích làm nghiên cứu và không thích bán hàng, NH có nhiều vị trí hay để bạn nhắm đến mà. Bạn nghĩ thế nào về Quản lý tài sản Nợ, Tài sản Có ( ALM), Về nghiệp vụ MM ( giao dịch viên thị trường LNH), nghiệp vụ Bonds ( Trái phiếu) hay là Quản lý rủi ro thị trường. v.v..

Mình có đi thực tập ở 1 ngân hàng nhỏ, bên giao dịch liên ngân hàng chỉ có 2 - 3 người phụ trách à. Giờ NH tuyển chuyên viên tư vấn, quan hệ khách hàng thì nhiều, mấy cái như bạn gợi ý thấy ít tuyển công khai quá

Mình cũng đồng cảnh ngộ với bạn, hồi đó cứ tưởng mọi thứ hoành tráng lắm. Nhưng vào những vị trí đó thì đa phần lại nhận được ý kiến là chưa đủ kinh nghiệm. Làm sales thì không hiệu quả. Càng nhiều nhà cung cấp dịch vụ thì cạnh tranh lại càng khắc nghiệt, đi mở rông quan hệ thì toàn bị chửi. Đi học lên chỉ là một cái cớ để trốn tránh thực tại, không biết học ra rồi lúc đó vấn tiếp tục thất nghiệp thì càng mệt. Hồi còn đi học, nghe mấy anh chém một tháng 2-30 chai, chưa kể lương thưởng cuối năm. Giờ mới thấy không màu hông như mình nghĩ.

Mình nghĩ với sinh viên khối ngành kinh tế thì công việc khá đa dạng. Học TCNH ko nhất thiết chỉ làm được ở NH đâu bạn. Mình thấy nhiều việc như kiểm toán, chứng khoán, hay bộ phận tài chính kế toán của 1 số DN cũng hấp dẫn đấy chứ. Bạn nên thử sức ở các lĩnh vực đó xem sao :D.

Chúc bạn sớm tìm được công việc mình yêu thích nhé ^_^

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,654
Thành viên mới nhất
kyzsvaass968020
Back